Xe máy đi quá tốc độ bị xử phạt như thế nào và có bị tước bằng lái không?

Xe máy đi quá tốc độ bị xử phạt như thế nào và có bị tước bằng lái không?

Tổng đài cho em hỏi: Em chạy xe máy và bị cảnh sát giao thông phạt vi phạm đi quá tốc độ 89/60 km thì bị phạt bao nhiêu ạ? Lỗi này của em có bị tước bằng không ạ?



Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp xe máy đi quá tốc độ chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, mức phạt hành vi đi xe máy quá tốc độ cho phép:

Theo quy định tại Điểm a Khoản 8 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: 

a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 20 km/h;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm g Khoản 3 Điều này bị tịch thu thiết bị phát tín hiệu ưu tiên lắp đặt, sử dụng trái quy định;

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c, Điểm i, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm đ Khoản 5; Khoản 6; Điểm a Khoản 7; Điểm a Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng“.

Tổng đài tư vấn trực tuyến Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 

Kết luận:

Bạn cho biết bạn đã điều khiển xe máy chạy với tốc độ 89/60 km/h nên quá tốc độ cho phép là 29km/h (điều khiển xe với tốc độ quá trên 20km/h). Đối chiếu quy định trên bạn sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng và bị tước bằng lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Vượt xe trên đường giao nhau phạt bao nhiêu?

Xử phạt một số lỗi đối với người điều khiển xe máy theo quy định

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về xe máy đi quá tốc độ. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button