Xe nội bộ có 15 chỗ ngồi thì sẽ khác gì so với xe 16 chỗ ngồi?

Xe nội bộ có 15 chỗ ngồi thì sẽ khác gì so với xe 16 chỗ ngồi?

Chào tư vấn An Nam, tôi là lái xe cho 1 trường học muốn được giải đáp vấn đề sau! Xin hỏi xe nội bộ mà 15 chỗ thì có khác gì với xe 16 chỗ không mà tôi thấy nhiều người hạ tải xe xuống 15 chỗ vậy? Xin cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộXe 16 chỗ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi  Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, xe vận tải người nội bộ

Căn cứ quy định tại Điểm 6 Điều 3 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

Các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

6. Vận tải người nội bộ là hoạt động vận tải do các đơn vị sử dụng loại xe ô tô chở người từ 09 chỗ ngồi trở lên để định kỳ vận chuyển cán bộ, công chức, viên chức, người lao động hoặc học sinh, sinh viên của mình từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc học tập và ngược lại.”

Như vậy, xe vận tải người nội bộ được hiểu là xe ô tô có từ 9 chỗ ngồi dùng để vận chuyển cán bộ, công chứ, viên chức, người lao động hoặc học sinh sinh viên của đơn vị từ nơi ở đến nơi học tập, làm việc và ngược lại.

Thứ hai, sự khác nhau giữa xe vận tải người nội 16 chỗ và 15 chỗ:

Căn cứ quy định tại Điều 48 Thông tư số 63/2014/TT-BGTVT theo đó:

“Điều 48. Quy định về xe ô tô vận tải người nội bộ

Xe ô tô vận tải người nội bộ có sức chứa từ 16 chỗ ngồi trở lên phải đảm bảo các yêu cầu sau:

1. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, xe ô tô vận tải người nội bộ phải có phù hiệu “XE NỘI BỘ” theo mẫu quy định tại Phụ lục 23 của Thông tư này.

2. Trên xe có trang bị dụng cụ thoát hiểm, bình chữa cháy còn sử dụng được và còn hạn theo quy định.

3. Số lượng, chất lượng, cách bố trí ghế ngồi trong xe phải đảm bảo đúng theo thiết kế của xe.”

Xe 16 chỗ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo đó, xe ô tô vận tải người nội bộ có sức chứa từ 16 chỗ ngồi trở lên phải đảm bảo các yêu cầu:

– Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, xe ô tô vận tải người nội bộ phải có phù hiệu “XE NỘI BỘ”.

– Trên xe có trang bị dụng cụ thoát hiểm, bình chữa cháy còn sử dụng được và còn hạn theo quy định.

– Số lượng, chất lượng, cách bố trí ghế ngồi trong xe phải đảm bảo đúng theo thiết kế của xe.

Trong khi đó xe vận tải người nội bộ 15 chỗ sẽ không phải đáp ứng các điều kiện sau. Bởi vậy để tiết kiệm thời gian; chi phí nên nhiều nơi đã hạ tải xe nội bộ từ xe 16 chỗ xuống còn 15 chỗ ngồi.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Phù hiệu xe ô tô được cấp 01 lần duy nhất hay cấp lại theo định kì?

Xe chuyên chở nhân viên 30 chỗ có phải gắn phù hiệu không?

Mọi thắc mắc liên quan đến an toàn giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi