Xe nội bộ không đánh số thứ tự ghế ngồi có bị xử phạt hay không?

Xe nội bộ không đánh số thứ tự ghế ngồi có bị xử phạt hay không?

Xe tôi là xe nội bộ 16 chỗ. CSGT có kiểm tra và nói xe nội bộ không đánh số thứ tự ghế ngồi nên đòi xử phạt. Xin hỏi họ nói như vậy có đúng không ạ?



Tư vấn giao thông đường bộ:Không đánh số thứ tự ghế ngồi

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn.  Về vấn đề xe nội bộ không đánh số thứ tự ghế ngồi; chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ Điểm e Khoản 2 Điều 28 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 28. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về vận tải đường bộ, dịch vụ hỗ trợ vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Không đánh số thứ tự ghế ngồi trên xe ô tô chở hành khách theo quy định;”

Theo đó, lỗi không đánh số thứ tự ghế ngồi trên xe chỉ áp dụng đối với xe ô tô chở hành khách. Ngoài ra, Nghị định 46/2016/NĐ-CP không có bất kỳ quy định nào xử phạt ô tô vận tải người nội bộ do không đánh số thứ tự ghế ngồi trên xe.

Mặt khác, Điều 48 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định về xe ô tô vận tải nội bộ như sau:

“Điều 48. Quy định về xe ô tô vận tải người nội bộ

Xe ô tô vận tải người nội bộ có sức chứa từ 16 chỗ ngồi trở lên phải đảm bảo các yêu cầu sau:

1. Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016, xe ô tô vận tải người nội bộ phải có phù hiệu “XE NỘI BỘ” theo mẫu quy định tại Phụ lục 23 của Thông tư này.

2. Trên xe có trang bị dụng cụ thoát hiểm, bình chữa cháy còn sử dụng được và còn hạn theo quy định.

3. Số lượng, chất lượng, cách bố trí ghế ngồi trong xe phải đảm bảo đúng theo thiết kế của xe.

Không đánh số thứ tự ghế ngồi

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Như vậy, xe vận tải người nội bộ chỉ cần có số lượng, chất lượng, cách bố trí ghế ngồi trong xe phải đảm bảo đúng theo thiết kế của xe mà không cần đánh số thứ tự ghế ngồi trên xe. Do đó, trường hợp xe nội bộ của bạn bị cảnh sát giao thông xử phạt với lỗi không đánh số thứ tự ghế là trái với quy định pháp luật. 

Kết luận:

Tóm lại, xe nội bộ của bạn bị cảnh sát giao thông xử phạt với lỗi không đánh số thứ tự ghế là trái với quy định pháp luật. 

Trên đây là câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn về xe nội bộ phạm lỗi không đánh số thứ tự ghế ngồi. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Mức phạt với chủ xe trực tiếp điều khiển xe khách chở quá số người quy định?

Xử phạt đối với lỗi dừng xe ở điểm đón,trả khách của xe buýt

Mọi thắc mắc xin liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi