Xe khách có được chở thêm người vượt quá số lượng ghế được thiết kế không?

Xe khách có được chở thêm người vượt quá số lượng ghế được thiết kế không?

Các anh, chị tổng đài tư vấn cho em hỏi xe khách có thể chở thêm người không hay chỉ giới hạn theo số lượng ghế được thiết kế cho xe thôi ạ? Có phải mọi trường hợp vượt quá số lượng cho phép đều bị phạt không? Cảm ơn anh, chị nhiều ạ!



Tư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Mức phạt người điều khiển được quy định tại Khoản 2, khoản 4, điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này”.

4. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách chạy tuyến có cự ly lớn hơn 300 km thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ”.

Theo quy định trên, không phải trong mọi trường hợp chở người vượt quá số lượng quy định sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Nếu chở quá số người thuộc một trong các trường hợp sau sẽ không bị xử phạt:

  • Đối với xe đến 9 chỗ: được phép chở quá số lượng 01 người trên xe;
  • Đối với xe  từ10 chỗ đến xe 15 chỗ: được phép chở vượt quá số lượng 02 người trên xe;
  • Đối với xe từ 16 chỗ đến xe 30 chỗ: được phép chở vượt quá số lượng 03 người trên xe;
  • Đối với xe trên 30 chỗ: được phép chở vượt quá số lượng 04 người trên xe.

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, ô tô chở khách được phép chở quá 01 người đối với xe 9 chỗ; 02 người đối với xe 10 chỗ đến 15 chỗ; 03 người đối với xe trên 16 chỗ đến 30 chỗ; 04 người đối với xe trên 30 chỗ. Nếu chở quá số người theo quy định này thì bạn sẽ bị xử phạt theo khoản 2 hoặc khoản 4 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Trên đây là bài viết tư vấn về: chở thêm người vượt quá số ghế được thiết kế. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Giao xe máy cho người chưa đủ tuổi điều khiển có bị phạt không?

Điều kiện thi giấy phép lái xe mô tô

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề giấy phép lái xe mô tô, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi