Xe taxi tải có cần lắp đồng hồ tính tiền cước không?

Xe taxi tải có cần lắp thiết bị in hóa đơn không?

Chào tổng đài tư vấn! Xin cho em hỏi đối với xe taxi tải có cần phải lắp đồng hồ tính tiền cước không? Nếu phải lắp mà em không có thì có bị phạt tiền không ạ?



Tư vấn giao thông đường bộĐồng hồ tính tiền cước

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi của bạn về vấn đề lắp thiết bị in hóa đơn cho xe taxi tải; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, xe taxi tải phải lắp đồng hồ tính tiền cước 

Căn cứ theo quy định tại Điều 9 Nghị định 86/2014/NĐ-CP như sau:

Điều 9. Kinh doanh vận tải hàng hóa bằng xe ô tô

1. Kinh doanh vận tải hàng hóa bằng xe taxi tải là việc sử dụng xe ô tô có trọng tải từ 1.500 kilôgam trở xuống để vận chuyển hàng hóa và người thuê vận tải trả tiền cho lái xe theo đồng hồ tính tiền gắn trên xe. Mặt ngoài hai bên thành xe hoặc cánh cửa xe đề chữ “TAXI TẢI”, số điện thoại liên lạc, tên đơn vị kinh doanh”. 

Như vậy, xe của bạn là xe taxi tải bạn chỉ cần phải gắn đồng hồ tính tiền gắn trên xe chứ không cần phải lắp thiết bị in hóa đơn giống như các loại xe taxi thông thường. 

Thứ hai, về mức phạt với xe taxi không lắp đồng hồ tính tiền cước

Căn cứ Điểm a Khoản 4 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ 

4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe taxi tải không lắp đồng hồ tính tiền cước hoặc lắp đồng hồ tính tiền cước không đúng quy định;” 

Đồng hồ tính tiền cước

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo đó, nếu bạn điều khiển xe taxi tải mà không lắp đồng hồ tính tiền cước thì bạn sẽ bị xử phạt từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng. 

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết:

Quy định về phạt vi phạm giao thông khi say rượu vẫn điều khiển xe ô tô

Phù hiệu và giấy phép kinh doanh vận tải đối với xe của gia đình theo quy định

Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi