Xe trung chuyển và những quy định của pháp luật khi sử dụng

Xe trung chuyển và những quy định của pháp luật khi sử dụng

Tổng đài tư vấn cho em hỏi thế nào xe trung chuyển? Nếu sử dụng xe này thì phải tuân thủ quy định gì không ạ? Em cảm ơn nhiều ạ?



Tư vấn giao thông đường bộXe trung chuyển:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Đối với trường hợp của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thế nào là xe trung chuyển?

Căn cứ vào Khoản 7 Điều 3 Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

7. Vận tải trung chuyển hành khách là hoạt động vận tải do các doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định tổ chức để đón hành khách đến bến xe, điểm đón, trả khách theo tuyến hoặc ngược lại.”

Như vậy, từ những quy định nêu trên thì xe trung chuyển được hiểu là xe của các doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định dùng để đón hành khách đến bến xe, điểm đón, trả khách theo tuyến hoặc ngược lại.

Những quy định cần phải tuân thủ khi sử dụng xe trung chuyển:

Căn cứ vào Điều 12 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 12. Quy định sử dụng xe trung chuyển hành khách

1. Phải niêm yết ở mặt ngoài hai bên thân xe hoặc hai bên cánh cửa xe: tên và số điện thoại của doanh nghiệp, hợp tác xã.

2. Có phù hiệu “XE TRUNG CHUYỂN” theo mẫu quy định tại Phụ lục 12 của Thông tư này.

3. Có sức chứa từ 16 chỗ ngồi trở xuống (kể cả người lái) và phải thuộc quyền sử dụng hợp pháp của doanh nghiệp, hợp tác xã.

4. Trên xe phải trang bị dụng cụ thoát hiểm, bình chữa cháy còn sử dụng được và còn hạn theo quy định.

5. Xe trung chuyển hành khách chỉ được sử dụng để vận chuyển hành khách (đi trên các tuyến cố định của đơn vị) đến bến xe, điểm đón, trả khách trên tuyến hoặc ngược lại và hành khách không phải trả thêm bất kỳ khoản chi phí nào khác ngoài giá vé trên tuyến cố định theo quy định.

6. Xe có phù hiệu “XE TRUNG CHUYỂN” không được tham gia hoạt động kinh doanh vận tải thu tiền trực tiếp và không được tính vào số lượng xe có của đơn vị theo quy định tại khoản 4 Điều 15 Nghị định số 86/2014/NĐ-CP ngày 10 tháng 9 năm 2014 của Chính phủ quy định về kinh doanh và điều kiện kinh doanh bằng xe ô tô.”

Như vậy khi sử dụng xe trung chuyển thì đơn vị của bạn cần phải tuân thủ quy định về:

– Gắn phù hiệu: “XE TRUNG CHUYỂN”

– Chỉ được sử dụng để đưa đón khách trên tuyến cố định.

– Không được thu thêm tiền của hành khách ngoài giá vé trên tuyến cố định.

– Trang bị đầy đủ dụng cụ thoát hiểm và bình chữa cháy theo quy định.

– Niêm yết ở mặt ngoài hai bên thân xe hoặc hai bên cánh cửa xe: tên và số điện thoại của doanh nghiệp, hợp tác xã.

Xe trung chuyển

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Tóm lại đối với câu hỏi của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

Thứ nhất, xe trung chuyển là: phương tiện của đơn vị kinh doanh vận tải hành khách dùng để đón hành khách đến bến xe, điểm đón, trả khách theo tuyến hoặc ngược lại.

Thứ hai, những quy định cần phải tuân thủ khi sử dụng xe trung chuyển:

  • Gắn phù hiệu: ” XE TRUNG CHUYỂN”
  • Chỉ được sử dụng để đưa đón khách trên tuyến cố định.
  • Không được thu thêm tiền của hành khách ngoài giá vé trên tuyến cố định.
  • Trang bị đầy đủ dụng cụ thoát hiểm và bình chữa  cháy theo quy định.
  • Niêm yết ở mặt ngoài hai bên thân xe hoặc hai bên cánh cửa xe: tên và số điện thoại của doanh nghiệp, hợp tác xã.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Thủ tục sang tên xe máy khi được thừa kế

Thủ tục sang tên xe máy như thế nào?

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi