Quy định pháp luật về hình thức phù hiệu xe trung chuyển

Quy định pháp luật về hình thức phù hiệu xe trung chuyển

Công ty tôi vừa nhận được nhận được phù hiệu của 3 chiếc xe trung chuyển, nhưng tôi thấy hình thức của nó rất lạ. Có phải bây giờ đổi mẫu phù hiệu mới rồi hay không? Mong tổng đài sớm giải đáp!



Tư vấn luật giao thông:Xe trung chuyển

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 2 Điều 12 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định:

“Điều 12. Quy định sử dụng xe trung chuyển hành khách

2. Có phù hiệu “XE TRUNG CHUYỂN” theo mẫu quy định tại Phụ lục 12 của Thông tư này.”

Như vậy, xe trung chuyển phải có phù hiệu xe trung chuyển theo mẫu quy định tại Phụ lục 12 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT. Và hiện nay cũng chưa có văn bản nào thay thế các quy định trên. Điều đó có nghĩa là tất cả các xe được cấp phù hiệu xe trung chuyển thì đều phải tuân thủ mẫu theo Phụ lục 12 này.

Bên cạnh đó, bạn có thể đối chiếu phù hiệu được cấp với Phụ lục 12 (ban hành kèm theo Thông tư 63/2014/TT-BGTVT) như sau:

PHỤ LỤC 12

(Ban hành kèm theo Thông tư số: 63/2014/TT-BGTVT ngày 07 tháng 11 năm 2014 của Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải)

Phù hiệu “XE TRUNG CHUYỂN”

1. Hình minh họa

2. Kiểu (phông) chữ và cỡ chữ

Nội dung

Kiểu chữ

Chiều cao chữ
(chưa có dấu)

Chiều rộng chữ

“Số………./………”

Times New Roman

Cỡ chữ 16 – 18

“XE TRUNG CHUYỂN”

Times New Roman
(in hoa) kéo dãn

20 mm ± 3 mm

15 mm ± 3 mm

“Đơn vị:”

“Biển đăng ký:

“Có giá trị đến”

Times New Roman

Cỡ chữ 16 – 18

Xe trung chuyển

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

3. Kích thước phù hiệu

Chiều dài: Ddài = 200 mm ± 20 mm

Chiều rộng: Crộng = 100 mm ± 15mm

4. Mầu sắc của phù hiệu

Khung viền và chữ bên trong màu tím, nền màu trắng in chìm hình một chiếc xe khách 16 ghế.

Kết luận:

Tóm lại, hiện nay chỉ có một thông tư duy nhất quy định chi tiết về hình ảnh minh họa, kiểu phông chữ và cỡ chữ, kích thước phù hiệu màu của phù hiệu. Bạn có thể đối chiếu với phù hiệu bạn vừa được cấp để có thể biết được đã đúng với quy định của luật hay chưa.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Ô tô đỗ xe trong phạm vi an toàn của đường sắt bị phạt thế nào?

Lỗi đi sai làn đường của xe ô tô mới nhất

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi