Xử phạt chủ ô tô khách đồng thời là người điều khiển xe không có phù hiệu

Xử phạt chủ ô tô khách đồng thời là người điều khiển xe không có phù hiệu

Tôi là lái xe khách, điều khiển xe không có phù hiệu. Tôi có tìm hiểu được lỗi này lái xe thường bị phạt 4 triệu còn chủ xe bị phạt 5 triệu. Nhưng trường hợp của tôi đồng thời là lái xe và chủ xe luôn thì không rõ bị phạt ở mức nào? Xin cám ơn!



Tư vấn giao thông đường bộĐiều khiển xe không có phù hiệu:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Tổng đài tư vấn. Vấn đề xử phạt chủ xe khách đồng thời là người điều khiển xe không có phù hiệu; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ quy định tại Điểm đ Khoản 6 và Điểm a Khoản 8 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP  như sau:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

6. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Điều khiển xe chở hành khách không có hoặc không gắn phù hiệu (biển hiệu) theo quy định hoặc có nhưng đã hết giá trị sử dụng hoặc sử dụng phù hiệu (biển hiệu) không do cơ quan có thẩm quyền cấp;

8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); Điểm c, Điểm d, Điểm e Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l, Điểm m Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Theo đó, nếu điều khiển xe khách không có phù hiệu người điều khiển xe bị xử phạt như sau:

– Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Thông thường sẽ áp dụng mức trung bình là 4.000.000 đồng.

– Bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Bên cạnh đó, Điểm đ Khoản 8 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP  quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 Nghị định này.”

Như vậynếu chủ phương tiện giao phương tiện trực tiếp điều khiển phương tiện không có phù hiệu thì sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng (thường áp dụng mức trung bình là 5.000.000 đồng).

Mặt khác. Điểm d Khoản 3 Điều 76 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 76. Thủ tục xử phạt đối với chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

3. Đối với những hành vi vi phạm mà cùng được quy định tại các điều khác nhau của Chương II Nghị định này, trong trường hợp đối tượng vi phạm trùng nhau thì xử phạt như sau:

d) Hành vi quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 6 Điều 23; Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều 24 và hành vi vi phạm quy định tại Điểm d Khoản 8 Điều 30, trong trường hợp chủ phương tiện là người trực tiếp điều khiển phương tiện thì bị xử phạt theo quy định tại Điểm d Khoản 8 Điều 30 của Nghị định này;”

Điều khiển xe không có phù hiệu

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Bạn cho biết bạn vừa là chủ phương tiện, vừa là người điều khiển xe khách thì bạn sẽ bị bị áp dụng mức phạt với chủ phương tiện. Cụ thể:

– Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng

– Bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Kết luận:

Bạn vừa là chủ phương tiện vừa là người điều khiển xe không có phù hiệu thì bạn sẽ bị áp dụng mức phạt với chủ phương tiện. Cụ thể như sau:

– Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng

– Bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Trên đây là bài viết về vấn đề xử phạt chủ xe khách đồng thời là người điều khiển xe không có phù hiệu. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Xe tải không gắn phù hiệu bị phạt bao nhiêu tiền?

Hồ sơ cấp phù hiệu cho đơn vị kinh doanh vận tải

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi