Xử phạt lỗi điều khiển xe máy vượt xe trong trường hợp không được vượt xe

Xử phạt lỗi điều khiển xe máy vượt xe trong trường hợp không được vượt xe

Cho tôi hỏi các trường hợp không được vượt xe. Nếu tôi điều khiển xe máy vi phạm thì bị xử lý thế nào? Có bị tước giấy phép lái xe không?



Tư vấn giao thông đường bộ:không được vượt xe

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài tư vấnVới trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về các trường hợp không được vượt xe

Căn cứ theo quy định tại khoản 5 Điều 14 Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

Điều 14. Vượt xe

5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:

a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;

b) Trên cầu hẹp có một làn xe;

c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;

d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;

 đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;

e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ“.

Như vậy, theo quy định nếu bạn vi phạm vượt xe trong các trường hợp trên bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

Thứ hai, mức phạt xe máy vượt xe trong trường hợp không được vượt xe

Căn cứ Điểm c Khoản 5 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

không được vượt xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

5. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Vượt xe trong những trường hợp cấm vượt, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm h Khoản 4 Điều này;”

Như vậy, theo quy định này trường hợp bạn điều khiển xe máy vượt xe trong trường hợp không được vượt thì sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng và không bị tước Giấy phép lái xe.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Mức phạt do vượt xe không đúng quy định

Mức phạt ô tô vượt xe khi đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi ô tô đi ngược chiều, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi