Xử phạt lỗi người điều khiển xe ô tô tải khi chưa đủ điều kiện

Xử phạt lỗi người điều khiển xe ô tô tải khi chưa đủ điều kiện

Cho cháu hỏi cháu năm nay gần đủ 18 tuổi và có điều khiển xe ô tô tải chở hàng cho mẹ. Cháu bị cảnh sát giao thông lập biên bản. Và có một biên bản cho mẹ. Vậy cho cháu hỏi trường hợp này hai mẹ con cháu bị xử phạt thế nào?



điều khiển xe ô tô tảiTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề: Xử phạt lỗi người điều khiển xe ô tô tải khi chưa đủ điều kiện, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, xử phạt người chưa đủ điều kiện điều khiển xe ô tô

Căn cứ vào điểm a khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP  quy định như sau :

“4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;”

Bên cạnh đó, về nguyên tắc xử phạt hành chính đối với người chưa thành niên được quy định tại Khoản 3, Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định:

3. ..Trường hợp người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi vi phạm hành chính bị phạt tiền thì mức tiền phạt không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên; trường hợp không có tiền nộp phạt hoặc không có khả năng thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay“.

Như vậy, theo quy định trên thì mức phạt tiền đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi không quá 1/2 mức phạt tiền áp dụng đối với người thành niên do đó trường hợp này bạn 17 tuổi điều khiển xe máy thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng.

Thứ hai, xử phạt đối với chủ phương tiện giao xe cho người không đủ điều kiện lái xe

Căn cứ vào Điểm đ Khoản 7 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 (đối với xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô),Khoản 1 Điều 62 của Luật Giao thông đường bộ (đối với xe máy chuyên dùng) điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng);”

Dẫn chiếu đến quy định Khoản 1, Điều 58 Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

“Điều 58. Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

1. Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật này và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp”.điều khiển xe ô tô tải

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, mẹ của bạn là chủ phương tiện giao xe ô tô cho bạn là người chưa đủ điều kiện lái xe thì bị phạt từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng.

Trên đây là bài viết về vấn đề: Xử phạt lỗi người điều khiển xe khi chưa đủ điều kiện. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

Yêu cầu độ tuổi thi bằng lái xe máy là bao nhiêu?

Chưa đủ 18 tuổi điều khiển xe máy có bị xử phạt lỗi không có giấy phép lái xe không

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc về xử phạt lỗi người điều khiển xe ô tô tải khi chưa đủ điều kiện; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button