Điều khiển xe không chính chủ thì có bị phạt hay không?

Điều khiển xe không chính chủ thì có bị phạt hay không?

Nếu bị lỗi điều khiển xe không chính chủ thì bị phạt có nặng không? Mượn xe của người khác thì có bị phạt lỗi này không?



ĐiềuTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Vấn đề của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn như sau:

Xử phạt đối với xe máy

Căn cứ khoản 1 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được Điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô.”

Như vậy, lỗi điều khiển xe máy không chính chủ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân; từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức.

Xử phạt đối với xe ô tô

Căn cứ khoản 5 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện hành vi không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng, các loại xe tương tự xe ô tô…”

Như vậy, nếu điều khiển xe ô tô không chính chủ thì bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân; từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức.

Lưu ý:

Việc xác minh để phát hiện hành vi không làm thủ tục đăng ký sang tên xe nêu trên chỉ được thực hiện thông qua:

– Công tác điều tra, giải quyết vụ tai nạn giao thông gây hậu quả từ mức nghiêm trọng trở lên;

– Công tác đăng ký xe.

(Căn cứ Khoản 9 Điều 76 Nghị định 46/2016/NĐ-CP)

Mượn xe có bị xử phạt lỗi điều khiển xe không chính chủ 

Từ những quy định trên, chỉ áp dụng đối tượng là chủ phương tiện khi “mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản” mà không tiến hành thủ tục đăng ký sang tên xe theo quy định, chứ không phải là “người điều khiển phương tiện”.

Nên không có quy định nào quy định mượn xe để lưu thông trên đường mà bị phạt vì lỗi điều khiển xe không chính chủ.

Điều khiển xe không chính chủ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận

Tóm lại, câu hỏi của bạn về lỗi điều khiển xe không chính chủ chỉ áp dụng đối với chủ phương tiện khi “mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản” mà không tiến hành thủ tục đăng ký sang tên xe theo quy định. Điều khiển xe không chính chủ thì bị xử phạt:

– Ô tô: phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân; từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức.

– Xe máy: từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân; từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức.

Mượn xe của người khác điều khiển thì không bị phạt vì lỗi điều khiển xe không chính chủ.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Sang tên xe trong cùng tỉnh với xe đã chuyển quyền sở hữu qua nhiều người

Thủ tục đăng ký sang tên xe trong cùng tỉnh

Mọi vấn đề liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi lái xe không chính chủ; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi