Xử phạt máy kéo khi đỗ xe không đúng nơi quy định

Xử phạt máy kéo khi đỗ xe không đúng nơi quy định

Xin chào tổng đài tư vấn. Cho tôi xin hỏi xe càng đỗ xe ở trên đường mà trời tối không có tín hiệu, đúng đoạn ngã ba đường cong che khuất tầm nhìn và tôi đi xe máy đã va vào gây tai nạn và hư hỏng xe máy. Vậy thì chủ xe càng có lỗi gì không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Tư vấn giao thông đường bộ:Đỗ xe

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về máy kéo:

Căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 1 điều 3 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

Trong Nghị định này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

1. Lĩnh vực giao thông đường bộ:

a) Máy kéo là loại xe gồm phần đầu máy tự di chuyển, được lái bằng càng hoặc vô lăng và rơ moóc được kéo theo (có thể tháo rời với phần đầu kéo);”

Như vậy theo quy định trên đối chiếu với trường hợp của bạn thì xe càng được xác định là một loại máy kéo, vì nó có phần đầu máy tự di chuyển, được lái bằng càng hoặc vô lăng và rơ moóc được kéo theo.

Thứ hai, về xử phạt máy kéo vi phạm giao thông:

Căn cứ theo quy định tại khoản 2 Điều 7 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì:

“Điều 7. Xử phạt người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng (sau đây gọi chung là xe) vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

2. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Dừng xe, đỗ xe tại các vị trí: Bên trái đường một chiều; trên đoạn đường cong hoặc gần đầu dốc nơi tầm nhìn bị che khuất; trên cầu, gầm cầu vượt, song song với một xe khác đang dừng, đỗ; nơi đường bộ giao nhau hoặc trong phạm vi 05 m tính từ mép đường giao nhau; điểm dừng đón, trả khách của xe buýt; trước cổng hoặc trong phạm vi 05 m hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức có bố trí đường cho xe ô tô ra vào; nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe; che khuất biển báo hiệu đường bộ;

g) Khi dừng xe, đỗ xe không có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết;”

Như vậy theo quy định trên đối chiếu với trường hợp của bạn; xe càng đỗ xe ở trên đường mà trời tối không có tín hiệu, đúng đoạn ngã ba đường cong che khuất tầm nhìn và bạn đi xe máy đã va vào gây tai nạn. Vì vậy trong trường hợp này xe càng vi phạm hai lỗi như sau:

– Đỗ xe trên đoạn đường cong nơi tầm nhìn bị che khuất;

– Đỗ xe không có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết.

Do đó đối với mỗi hành vi vi phạm trên sẽ có mức phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Đỗ xe

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Xử phạt máy kéo đỗ xe không đúng nơi quy định được áp dụng cụ thể theo quy định của pháp luật hiện hành.

Trên đây là bài viết về vấn đề xử phạt máy kéo khi đỗ xe không đúng nơi quy định. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Tai nạn giao thông do say rượu có được hưởng bảo hiểm y tế

Chấp hành đèn tín hiệu hay hiệu lệnh của cảnh sát giao thông?

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi