Xử phạt người điều khiển xe bánh xích không có Giấy phép lưu hành

Xử phạt người điều khiển xe bánh xích không có Giấy phép lưu hành

Anh chị trả lời giúp em vấn đề sau với ạ: Em điều khiển xe bánh xích tham gia giao thông không có Giấy phép lưu hành thì bị phạt bao nhiêu tiền ạ? Ngoài ra em còn bị xử phạt bổ sung gì không?



Tư vấn giao thông đường bộXe bánh xích:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn về hành vi điều khiển xe bánh xích mà không có Giấy phép lưu hành; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Mức phạt đối với người điều khiển

Căn cứ vào điểm b khoản 3 Điều 33 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt ,quy định cụ thể :

Điều 33. Xử phạt người điều khiển xe bánh xích; xe quá tải trọng, quá khổ giới hạn của cầu, đường (kể cả xe ô tô chở hành khách)

3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Điều khiển xe bánh xích tham gia giao thông không có Giấy phép lưu hành hoặc có Giấy phép lưu hành nhưng không còn giá trị sử dụng theo quy định hoặc lưu thông trực tiếp trên đường mà không thực hiện biện pháp bảo vệ đường theo quy định;

7. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 3; Khoản 4 Điều này còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 03 tháng”.

Như vậy, với trường hợp của bạn, bạn điều khiển xe bánh xích tham gia giao thông không có Giấy phép lưu hành sẽ bị xử phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Ngoài ra, còn bị tước quyền sử dụng chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ từ 01 tháng đến 03 tháng.

Xe bánh xích

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Mức phạt đối với chủ phương tiện

Căn cứ điểm e khoản Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“9. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3, Điểm b Khoản 4 Điều 33 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3, Điểm b Khoản 4 Điều 33 Nghị định này”.

Theo đó, khi chủ phương tiện giao phương tiện cho người làm công điều khiển xe bánh xích tham gia giao thông không có Giấy phép lưu hành sẽ bị phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng nếu là cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng nếu là tổ chức.

Lưu ý: Nếu chủ phương tiện là người trực tiếp điều khiển phương tiện thì chỉ bị phạt theo Điều 33 nêu trên mà không bị phạt theo Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Ngoài ra bạn còn có thể tham khảo các bài viết sau :

Xe vượt quá tải trọng cho phép của cầu đường phạt bao nhiêu?

Một số vấn đề liên quan đến phù hiệu và tải trọng của xe tải

Chở người trên ô tô chở hàng có bị xử phạt không?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.