Xử phạt người dưới 18 điều khiển xe máy có hành vi lạng lách, đánh võng

Xử phạt người dưới 18 điều khiển xe máy có hành vi lạng lách, đánh võng

Em năm nay được 17 tuổi nhưng có điều khiển xe máy Lead của mẹ đi học. Trên đường đi em có vui đùa, lạng lách đánh võng và bị CSGT thổi phạt. Vậy em bị xử phạt với lỗi gì và mức phạt bao nhiêu ạ? Em có mang đầy đủ giấy đăng ký xe và bảo hiểm xe rồi ạ. Em xin cảm ơn.



Tư vấn giao thông đường bộLạng lách:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, xử phạt lỗi chưa đủ tuổi điều khiển xe gắn máy

Căn cứ Khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008 thì “Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự…;”

Theo đó, trường hợp bạn mới 17 tuổi thì chưa đủ tuổi điều khiển xe máy của mẹ ( xe Lead có dung tích trên 50 cm3). Vậy nên bạn sẽ bị xử phạt với lỗi này như sau:

Căn cứ theo quy định khoản 4 Điều 21  Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;”

Theo đó, bạn mới 17 tuổi mà điều khiển xe máy sẽ bị phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Lưu ý : Vì người điều khiển xe chưa đủ tuổi nên người giao phương tiện cũng bị phạt, vậy nên mẹ bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng (điểm đ khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP ).

Bên cạnh đó theo điểm i, khoản 1 Điều 78  Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì khi điều khiển xe trên 50 cm3 khi không đủ 18 tuổi, ngoài việc bị phạt tiền còn có hình thức phạt bổ sung là tạm giữ phương tiện tối đa 7 ngày.

Lạng lách

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ hai, xử phạt hành vi lạng lách, đánh võng trên đường:  

Căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 9 Điều 6  Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

9.Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Điều khiển xe lạng lách hoặc đánh võng trên đường bộ trong, ngoài đô thị;”

Theo đó, với hành vi điều khiển xe máy lạng lách, đánh võng bạn sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng 

Tuy nhiên theo quy định tại Khoản 3, Điều 134 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 thì trường hợp người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi vi phạm hành chính bị phạt tiền thì mức tiền phạt không quá 1/2 mức tiền phạt áp dụng đối với người thành niên; trường hợp không có tiền nộp phạt hoặc không có khả năng thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả thì cha mẹ hoặc người giám hộ phải thực hiện thay.

Theo đó,

+ Với lỗi điều khiển xe gắn máy có dung tích xi lanh trên 50 cm3 khi chưa đủ 18 tuổi bạn sẽ bị phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng;

+ Với lỗi điều khiển xe gắn máy lạng lách, đánh võng trên đường bộ, bạn sẽ bị phạt từ 2.500.000 đồng đến 3.500.000 đồng.

Kết luận: Bạn sẽ bị xử phạt 2 lỗi điều khiển xe mô tô khi chưa đủ tuổi và có hành vi lạng lách, đánh võng khi tham gia giao thông với tổng mức phạt của bạn sẽ là 2.900.000 đồng đến 4.100.000 đồng

Ngoài ra, mẹ bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Trên đây là bài viết về vấn đề của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Xe đạp vượt đèn đỏ có bị xử phạt tiền không?

Xử phạt khi ô tô đi ngược chiều của đường một chiều

Nếu còn thắc mắc, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi