Xử phạt người không thắt dây an toàn theo quy định năm 2019

Xử phạt người không thắt dây an toàn theo quy định năm 2019

Tôi có một số vấn đề về việc xử phạt người không thắt dây an toàn muốn được tổng đài tư vấn hỗ trợ như sau:

1) Quy định về việc mọi người ngồi trên xe đều phải thắt dây an toàn được áp dụng từ khi nào?

2) Nếu vi phạm thì bị phạt như thế nào?

3) Nếu xe của tôi nguyên bản theo thiết kế của nhà sản xuất và theo đăng kiểm đều không có dây an toàn thì tôi có phải lắp thêm dây an toàn vào hay không?

Mong nhận được phản hồi của các bạn! Tôi cám ơn nhiều!



người không thắt dây an toànTư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn về vấn đề xử phạt người không thắt dây an toàn như sau:

Căn cứ Điểm k và Điểm l Khoản 1 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

k) Không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy;

l) Chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy”.

Bên cạnh đó, Khoản 7 Điều 80 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 80. Hiệu lực thi hành

7. Việc áp dụng quy định tại Điểm k, Điểm l Khoản 1 Điều 5 Nghị định này để xử phạt đối với người điều khiển, người được chở trên xe ô tô trong trường hợp người được chở ở hàng ghế phía sau trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy được thực hiện kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2018″.

người không thắt dây an toàn

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Đối chiếu quy định nêu trên với trường hợp của bạn như sau:

– Việc xử phạt đối với người điều khiển, người được chở trên xe ô tô trong trường hợp người được chở ở hàng ghế phía sau trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy được thực hiện kể từ ngày 01/01/2018.

– Trường hợp vi phạm thì người điều khiển bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng; người ngồi trên xe mà không thắt dây an toàn thì cũng bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

– Quy định trên chỉ yêu cầu xử phạt trường hợp không thắt dây an toàn tại vị trí có trang bị dây an toàn. Vì vậy xe của bạn theo thiết kế ban đầu của nhà sản xuất đã không trang bị an toàn thì bạn cũng không cần phải lắp thêm.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Chạy xe tốc độ an toàn thì có phải đeo dây an toàn không?

Quy định buộc phải thắt dây an toàn đối với toàn bộ người ngồi trên xe đang chạy

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi