Quy định buộc phải thắt dây an toàn đối với toàn bộ người ngồi trên xe đang chạy

Quy định buộc phải thắt dây an toàn đối với toàn bộ người ngồi trên xe đang chạy

Luật giao thông đường bộ không có quy định bắt buộc hành khách ngồi hàng ghế phía sau phải thắt dây an toàn, Trong khi nghị định 46 lại có quy định bắt buộc phải thắt dây đối với mọi người ngồi trên ô tô kho xe đang chạy. Vậy xin hỏi các anh chị: Hiện nay CSGT Hồ Chí Minh đang ra quân xử phạt về điều đó là đúng hay sai ạ? Xin cám ơn.



phải thắt dây an toànTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với thắc mắc về: Quy định buộc phải thắt dây an toàn đối với toàn bộ người ngồi trên xe đang chạy; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm k và Điểm l Khoản 1 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

k) Không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy;

l) Chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy”.

Bên cạnh đó, Khoản 7 Điều 80 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 80. Hiệu lực thi hành

7. Việc áp dụng quy định tại Điểm k, Điểm l Khoản 1 Điều 5 Nghị định này để xử phạt đối với người điều khiển, người được chở trên xe ô tô trong trường hợp người được chở ở hàng ghế phía sau trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy được thực hiện kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2018″.

Như vậy, theo quy định hiện hành, từ ngày 01/01/2018, toàn bộ người ngồi trên xe đang chạy phải thắt dây an toàn nếu vị trí ngồi có trang bị dây an toàn. Do đó, người điều khiển hay người ngồi tại bất kỳ vị trí nào trên xe mà không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy đều sẽ bị xử phạt. Do đó, việc cảnh sát giao thông Thành phố Hồ Chí Minh xử phạt người điều khiển xe cũng như các hành khách khác trên xe về vi phạm này là hoàn toàn phù hợp với quy định pháp luật.

Trong trường hợp này mức phạt được áp dụng như sau:

– Mức phạt đối với người điều khiển:

+) Hành vi không thắt dây an toàn khi xe đang chạy: bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng;

+) Hành vi chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn khi xe đang chạy: bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

phải thắt dây an toàn

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

– Mức phạt đối với các hành khách khác trên xe:

Hành vi không thắt dây an toàn khi xe đang chạy: bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Trên đây là tư vấn cho câu hỏi của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Mức xử phạt khi vượt quá tốc độ trên đường cao tốc

Giấy tờ thay thế giấy phép lái xe khi tham gia giao thông

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề xử lý vi phạm khi tham gia giao thông; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button