Xử phạt khi xe máy vượt quá tốc độ 28km/h

Xử phạt khi xe máy vượt quá tốc độ 28 km/h

Em bị CSGT lập biên bản với lỗi vượt quá tốc độ 28 km/h. Em đi xe máy thì bị phạt như thế nào? Mong sớm được giải đáp! Em cám ơn ạ!



Tư vấn luật giao thông:Vượt quá tốc độ

Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi chạy xe máy vượt quá tốc độ 28 km/h bị xử phạt như thế nào ? Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về mức phạt tiền

Tại Điểm a, Khoản 8 Điều 6  Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 20 km/h;”

Như vậy, căn cứ vào quy định trên thì trong trường hợp chạy xe máy vượt quá tốc độ 28 km/h của bạn, bạn sẽ bị áp dụng mức phạt tiền đối với người điều khiển xe máy chạy quá tốc độ quy định trên 20 km/h là từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng.

Thứ hai, vấn đề tước quyền sử dụng giấy phép lái xe

Căn cứ Điểm b, Khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c, Điểm i, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm đ Khoản 5; Khoản 6; Điểm a Khoản 7; Điểm a Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Vượt quá tốc độ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo đó, khi chạy xe máy vượt quá tốc độ 28 km/h, ngoài bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng thì bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Xử phạt một số lỗi đối với người điều khiển xe máy theo quy định

Mức phạt cho người điều khiển xe máy vượt đèn đỏ

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề xử lý vi phạm khi tham gia giao thông, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi