Xử phạt xe chở hàng qua cầu cấm tải trọng 10 tấn đi qua

Xử phạt xe chở hàng qua cầu cấm tải trọng 10 tấn đi qua

Tôi điều khiển xe chở hàng của công ty có tổng trọng lượng xe và hàng là 17 tấn. Tôi có điều khiển xe chở hàng qua cầu cấm tải trọng 10 tấn. Vậy cho tôi hỏi lỗi này tôi bị xử phạt thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộ:Xe chở hàng qua cầu cấm tải

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi

Đối với câu hỏi về xe chở hàng qua cầu cấm trọng tải 10 tấn của bạn; Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin tư vấn cho bạn như sau:

Về xác định mức quá tải trọng cầu đường

Đầu tiên cần tính phần trăm khối lượng hàng quá tải cầu đường trong trường hợp này =( 17 – 10) : 10 x 100% = 70%.

Do đó, trường hợp của bạn bị quá tải trọng cầu đường là 70%.

Về mức phạt lỗi quá tải cầu, đường

Căn cứ vào điểm a khoản 4 và điểm a khoản 7, khoản 8 Điều 33 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định :

Điều 33. Xử phạt người điều khiển xe bánh xích; xe quá tải trọng, quá khổ giới hạn của cầu, đường (kể cả xe ô tô chở hành khách)

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây về điều khiển xe qua cầu tải trọng:

a) Điều khiển xe mà tổng trọng lượng (khối lượng toàn bộ) của xe hoặc tải trọng trục xe (bao gồm cả hàng hóa xếp trên xe, người được chở trên xe) vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường trên 50% đến 100%, trừ trường hợp có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng;Xe chở hàng qua cầu cấm tải trọng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 1900 6172

7. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 3; Khoản 4 Điều này còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô), …

8. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1, Khoản 2, Khoản 3, Khoản 4, Khoản 5, Khoản 6 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây: Buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng quá khổ theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm; nếu gây hư hại cầu, đường phải khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.”

Về mức phạt đối với chủ phương tiện,

Mức phạt đối với chủ phương tiện theo lỗi này được quy định tại điểm e khoản 9 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP theo đó công ty bạn sẽ bị phạt từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng.

Như vậy, trong trường hợp của bạn thì bạn sẽ bị phạt tiền với mức từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng, đồng thời bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng. Bên cạnh đó, công ty bạn sẽ bị xử phạt từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng.

Ngoài ra, bạn còn buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng quá khổ theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm; nếu gây hư hại cầu, đường phải khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.

Bạn có thể tham khảo thêm bài viết về điều khiển xe chở hàng qua cầu cấm tải trọng 10 tấn:

Trễ hẹn lên giải quyết vi phạm giao thông có bị tịch thu phương tiện không?

Doanh nghiệp có bị phạt khi trọng tải xe vượt mức cho phép 50%

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm khi điều khiển xe chở hàng qua cầu cấm tải trọng 10 tấn, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button