19006172

Xe khách được phép chở quá bao nhiêu người theo quy định hiện hành?

Xe khách được phép chở quá bao nhiêu người theo quy định hiện hành?

Em chạy xe khách thì được phép chở quá bao nhiêu người thế ạ? Nếu vi phạm thì mức phạt giữa cự ly trên 300 km và dưới 300 km khác nhau như thế nào? Chủ xe có bị phạt không ạ? Và có bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả gì không?



xe khách được phép chở quá bao nhiêu người

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, Xe khách thì được phép chở quá bao nhiêu người:

Căn cứ khoản 2 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này.”

Như vậy,theo quy định trên số lượng hành khách tối đa xe khách được phép chở cụ thể như sau:

  • Đối với xe đến 9 chỗ được phép chở quá 01 người.
  • Đối với xe 10 chỗ đến 15 chỗ được phép chở quá 02 người.
  • Đối với xe 16 chỗ đến 30 chỗ được phép chở quá 03 người.
  • Đối với xe trên 30 chỗ được phép chở quá 04 người.

Thứ hai, vi phạm thì mức phạt giữa cự ly trên 300 km và dưới 300 km:

Căn cứ theo khoản 4 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

4. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách chạy tuyến có cự ly lớn hơn 300 km thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ.”

Theo đó, đối với người điều khiển xe khách chở quá số người theo quy định thì bị xử lý như sau:

– Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nếu là xe chạy tuyến có cự ly nhỏ hơn 300km.

– Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nếu là xe chạy tuyến có cự ly lớn hơn 300km.

Thứ ba, xử phạt chủ xe:

Căn cứ khoản 3 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 80.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là tổ chức giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định này.”

Vì bạn không nêu rõ chủ phương tiện là cá nhân hay tổ chức nên mức phạt đối với mỗi chủ thể cụ thể như sau:

  • Đối với chủ phương tiện là cá nhân: phạt tiền từ 400. 000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá  quy định được cho phép. Tuy nhiên, tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng.
  • Đối với chủ phương tiện là tổ chức: phạt tiền từ 800. 000 đồng đến 1.200.000 đồng trên mỗi người vượt quá  quy định được cho phép. Tuy nhiên, tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 80.000.000 đồng.

Thứ tư, biện pháp khắc phục hậu quả:

Căn cứ điểm a khoản 9 Điều 23 Nghị định 46/2016/ NĐ-CP quy định:

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

9. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 Điều này (trường hợp chở hành khách) bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện;”

Như vậy, ngoài bị phạt tiền bạn còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả là bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định.

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề xe khách được phép chở quá bao nhiêu người? xin vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn giao thông đường bộ trực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

-> Xử phạt lỗi xe khách không có lệnh vận chuyển và không đóng cửa lên xuống