19006172

20 tuổi có được lái xe tải 3,5 tấn chở hàng hay không?

20 tuổi có được lái xe tải 3,5 tấn chở hàng hay không?

Nhà em chỉ có 1 chiếc xe tải 3,5 tấn và bây giờ em muốn sử dụng nó để đi chơ hàng thuê. Tuy nhiên, em không rõ là lái xe tải nặng 3,5 tấn thì cần bằng gì và em đủ 20 tuổi thì có được cấp bằng này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn rất nhiều. 



Dịch vụ tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể cho bạn như sau:

Thứ nhất, giấy phép lái xe khi điều khiển xe ô tô tải 3,5 tấn

Căn cứ quy định tại Điều 16 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT về phân hạng giấy phép lái xe cụ thể như sau:

“Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

6. Hạng B1 cấp cho người không hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

b) Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

c) Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg.

7. Hạng B2 cấp cho người hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

b) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1.

8. Hạng cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng, ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên;

b) Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên;

c) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2.”

Theo đó, theo quy định trên thì người có Giấy phép lái xe hạng C có thể điều khiển các loại xe trên trong đó có ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng, ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên.

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Nhà bạn chỉ có 1 chiếc xe tải 3,5 tấn và bây giờ bạn muốn sử dụng nó để đi chơ hàng thuê,. Như vậy, trường hợp này để bạn có thể lái xe tải nặng 3,5 tấn thì bạn cần có giấy phép lái xe hạng C theo quy định.

Thứ hai, 20 tuổi có được lái xe tải 3,5 tấn chở hàng hay không?

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định thì:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

c) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.

Như vậy, theo quy định trên thì bạn phải từ đủ 21 tuổi trở lên mới đủ điều kiện để thi Giấy phép lái xe hạng C và điều khiển xe ô tô tải 3,5 tấn chở hàng.

Trong quá trình giải quyết nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Thời gian học bằng lái xe hạng C năm 2020 là bao lâu?

Có được học nâng hạng GPLX từ hạng B1 lên hạng C không?

Trả lời

mặt nạ đất sét