Bị hỏng một mắt có được thi Giấy phép lái xe hạng A1 không?

Bị hỏng một mắt có được thi Giấy phép lái xe hạng A1 không?

Sau một lần tai nạn con trai của tôi bị hỏng mất một bên mắt. Nay cháu đã đủ 18 tuổi và muốn thi bằng A1 thì có được không? Mong tổng đài sớm giải đáp! Tôi cảm ơn!



Hỏng một mắtTư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Vấn đề của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ tại Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cmtrở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

2. Người lái xe phải có sức khỏe phù hợp với loại xe, công dụng của xe. Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về tiêu chuẩn sức khỏe của người lái xe, việc khám sức khỏe định kỳ đối với người lái xe ô tô và quy định về cơ sở y tế khám sức khoẻ của người lái xe.”

Như vậy, con của bạn muốn đi thi bằng lái xe hạng A1 thì ngoài việc đã đủ 18 tuổi còn cần đảm bảo yêu cầu vấn đề sức khỏe.

Dẫn chiếu tới quy định tại Phụ lục số 1 ban hành kèm theo Thông tư 24/2015/TTLT-BYT-BGTVT như sau:

Người có một trong các tình trạng bệnh, tật sau thì không đủ điều kiện lái xe hạng A1:

– Thị lực nhìn xa hai mắt: <4/10 (kể cả điều chỉnh bằng kính).

– Nếu còn một mắt, thị lực <4/10 (kể cả điều chỉnh bằng kính).

– Rối loạn nhận biết 3 màu cơ bản: đỏ, vàng, xanh lá cây.

Hỏng một mắt

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Bạn cho biết con của bạn bị hỏng một mắt. Nếu một mắt còn lại thị lực dưới 4/10 (kể cả điều chỉnh bằng kính); hoặc rối loạn nhận biết 3 màu cơ bản: đỏ, vàng, xanh lá cây thì con của bạn không đủ điều kiện để được cấp Giấy phép lái xe hạng A1.

Kết luận:

Tóm lại, con của bạn không đủ điều kiện để được cấp Giấy phép lái xe hạng A1 nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

– Một mắt còn lại thị lực dưới 4/10 (kể cả điều chỉnh bằng kính);

– Rối loạn nhận biết 3 màu cơ bản: đỏ, vàng, xanh lá cây.

Mọi thắc mắc liên quan đến lĩnh vực giao thông đường bộ, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi