Buộc dừng xe và tạm giữ phương tiện với người tham gia giao thông đủ 16 tuổi

Buộc dừng xe và tạm giữ phương tiện với người tham gia giao thông đủ 16 tuổi

Cho tôi hỏi về việc buộc dừng xe và tạm giữ phương tiện với người tham gia giao thông đủ 16 tuổi có đúng hay không? Tôi năm nay đã đủ 16 tuổi.Tôi có  điều khiển xe máy của bố mẹ tham gia giao thông. Tôi không vi phạm lỗi gì và vẫn mang giấy tờ đầy đủ. Vậy cho tôi hỏi CSGT yêu cầu dừng xe và tạm giữ phương tiện của tôi có đúng không? Tôi có bị phạt tiền gì không?



Buộc dừng xe và tạm giữ phương tiện

Tư vấn luật giao thông:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Liên quan đến vấn đề buộc dừng xe và tạm giữ phương tiện với người tham gia giao thông đủ 16 tuổi; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ vào điểm a, khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;”

Bên cạnh đó, Điểm i Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21;”

Như vậy, đối chiếu với trường hợp của bạn, CSGT buộc dừng xe và tạm giữ phương tiện của bạn là đúng theo quy định của pháp luật, bạn sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng và có thể bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày.

Buộc dừng xe và tạm giữ phương tiện

 

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Ngoài ra, bố mẹ bạn giao xe cho bạn khi bạn đủ 16 tuổi thì bố mẹ bạn phải chịu trách nhiệm như sau: 

Căn cứ Điểm đ Khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng)”.

Như vậy, bạn đủ 16 tuổi mà bố mẹ bạn giao xe máy cho bạn điều khiển là đã vi phạm quy định của pháp luật. Đối chiếu theo quy định trên thì bố mẹ bạn sẽ bị phạt từ 800.000 đồng- 1.000.000 đồng.

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi về hành vi buộc dừng xe và tạm giữ phương tiện của CSGT. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Chậm nộp phạt vi phạm giao thông bị xử lý như thế nào?

Mức phạt đối với người chưa thành niên điều khiển xe máy

Mọi thắc mắc liên quan đến người chưa thành niên điều khiển xe máy; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button