Cấp giấy phép kinh doanh vận tải cho xe chở dung dịch nhựa thông

Cấp giấy phép kinh doanh vận tải cho xe chở dung dịch nhựa thông

Cấp giấy phép kinh doanh vận tải cho xe chở dung dịch nhựa thông. Công ty có 3 xe ô tô tải có trọng tải 1,5 tấn dùng để chở dung dịch nhựa thông giao cho khách. Công ty tôi có cần giấy phép kinh doanh vận tải không?



Cấp giấy phép kinh doanh vận tảiTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề: Cấp giấy phép kinh doanh vận tải cho xe chở dung dịch nhựa thông; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2, Khoản 3 Điều 3 Nghị định 86/2014/NĐ-CP  quy định như sau:

“1. Kinh doanh vận tải bằng xe ô tô là việc sử dụng xe ô tô vận tải hàng hóa; hành khách trên đường bộ nhằm mục đích sinh lợi; bao gồm kinh doanh vận tải thu tiền trực tiếp và kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp.

2. Kinh doanh vận tải thu tiền trực tiếp là hoạt động kinh doanh vận tải bằng xe ô tô; trong đó đơn vị kinh doanh vận tải cung cấp dịch vụ vận tải và thu cước phí vận tải trực tiếp từ khách hàng.

3. Kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp là hoạt động kinh doanh vận tải bằng xe ô tô; trong đó đơn vị kinh doanh vừa thực hiện công đoạn vận tải; vừa thực hiện ít nhất một công đoạn khác trong quá trình từ sản xuất đến tiêu thụ sản phẩm hoặc dịch vụ và thu cước phí vận tải thông qua doanh thu từ sản phẩm hoặc dịch vụ đó”.

Theo đó, kinh doanh vận tải bằng xe ô tô bao gồm: Kinh doanh vận tải thu tiền trực tiếp và kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp. Như vậy, công ty bạn dùng 3 xe ô tô tải có trọng tải 1,5 tấn để chở dung dịch nhựa thông giao cho khách sẽ được xếp vào hình thức kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp.

Đồng thời, căn cứ Điều 50 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định về Giấy phép kinh doanh vận tải của đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp như sau:

“Điều 50. Quy định về đối tượng đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp phải có Giấy phép kinh doanh

1. Đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa không thu tiền trực tiếp phải được cấp Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô thuộc một trong các đối tượng sau đây:

a) Sử dụng phương tiện để vận chuyển hàng nguy hiểm theo quy định của Chính phủ về danh mục hàng nguy hiểm, vận chuyển hàng nguy hiểm và thẩm quyền cấp phép vận chuyển hàng nguy hiểm.

b) Sử dụng phương tiện để vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng theo quy định về tải trọng, khổ giới hạn của đường bộ; lưu hành xe quá tải trọng, xe quá khổ giới hạn, xe bánh xích trên đường bộ; vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng; giới hạn xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ khi tham gia giao thông trên đường bộ.

c) Có từ 05 xe trở lên.

d) Sử dụng phương tiện có khối lượng hàng chuyên chở cho phép tham gia giao thông từ 10 tấn trở lên để vận chuyển hàng hóa.

Lộ trình thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều 20 Nghị định số 86/2014/NĐ-CP ngày 10 tháng 9 năm 2014 của Chính phủ về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô”.

Như vậy, theo quy định này thì trường hợp sử dụng xe để vận chuyển hàng nguy hiểm theo quy định của Chính phủ về danh mục hàng nguy hiểm thì phải có Giấy phép kinh doanh vận tải.

Cấp giấy phép kinh doanh vận tải

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Đối chiếu với trường hợp của công ty bạn, công ty bạn sử dụng 3 xe ô tô tải có trọng tải 1,5 tấn dùng để chở dung dịch nhựa thông (dung dịch nhựa thông thuộc danh mục hàng nguy hiểm được quy định tại  mục số 697, 698 Phụ lục I Danh mục hàng nguy hiểm được ban hành kèm theo Nghị định số 104/2009/NĐ-CP) do đó, công ty bạn bắt buộc phải có giấy phép kinh doanh vận tải.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo một số bài viết sau:

Mức phạt ô tô tải dừng xe ở nơi đông người khi chở hàng nguy hiểm

Thủ tục và mức phí cấp phù hiệu cho xe ô tô tải của công ty

Nếu còn vấn đề gì thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi