Chạy máy kéo 01 rơ moóc có trọng tải thiết kế 4 tấn thì cần bằng gì?

Chạy máy kéo 01 rơ moóc có trọng tải thiết kế 4 tấn thì cần bằng gì?

Mình muốn chạy máy kéo 01 rơ moóc có trọng tải thiết kế 4 tấn thì cần bằng gì vậy? Nếu mình có bằng B2 mà chạy thì có bị sao không? Mình cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộMáy kéo 01 rơ moóc:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn 1900 6172. Đối với vấn đề chạy máy kéo 01 rơ moóc có trọng tải thiết kế 4 tấn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Theo quy định tại Điểm b Khoản 8 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về phân hạng giấy phép lái xe như sau:

“Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

8. Hạng cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

b) Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên;”

Như vậy, xét theo quy định trên nếu như bạn chỉ có giấy phép lái xe hạng B2 thì không được phép điều khiển máy kéo 01 rơ moóc có trọng tải thiết kế 4 tấn vì đối với máy kéo này yêu cầu bạn phải có giấy phép lái xe hạng C. Bạn có thể tham gia đào tạo nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng B2 lên C với 192 giờ lý thuyết: 48, thực hành lái xe: 144 (Theo Điều 14 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT).

Máy kéo 01 rơ moóc

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Trong trường hợp bạn điều khiển máy kéo 01 rơ moóc có trọng tải thiết kế 4 tấn khi bạn chỉ có bằng lái xe hạng B2 là trái với quy định của pháp luật. Cụ thể Điểm a Khoản 7 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về mức xử phạt như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

7. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

a) Có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 06 (sáu) tháng trở lên;”

Bên cạnh đó, Điểm i Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định:

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tạiKhoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

i) Khoản 1; Điểm a, Điểm c Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều 21;”

Tóm lại, trong trường hợp bạn điều khiển máy kéo 01 rơ moóc có trọng tải thiết kế 4 tấn mà chỉ có bằng lái xe hạng B2 thì bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng. Ngoài ra, bạn còn bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

Trên đây, là toàn bộ bài viết về vấn đề chạy máy kéo 01 rơ moóc có trọng tải thiết kế 4 tấn. Ngoài ra bạn có thể tham khảo một số bài viết sau đây:

Mức phạt dừng máy kéo sai quy định đối với người điều khiển máy kéo

Ngồi trên xe máy được kéo theo phạt bao nhiêu tiền?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi