Chạy quá tốc độ 30km/h từ năm 2016 nay mới thực hiện nộp phạt

Chạy quá tốc độ 30km/h từ năm 2016 nay mới thực hiện nộp phạt

Cho tôi hỏi quy định về trường hợp:Chạy quá tốc độ 30km/h từ năm 2016 nay mới thực hiện nộp phạt như sau: Tháng 8 năm 2016 tôi có vi phạm lỗi điều khiển xe ô tô chạy quá tốc độ cho phép là 30km/h. Tuy nhiên sau đó tôi lại đi du học nước ngoài. Bây giờ quay về Việt Nam làm việc và sinh sống nên nay mới thực hiện việc nộp phạt này được. Cho tôi hỏi là với lỗi vi phạm này tôi sẽ bị xử phạt bao nhiêu? Bây giờ tôi nộp phạt thì phải nộp tất cả là bao nhiêu tiền?



Tư vấn giao thông đường bộ:Quá tốc độ 30km/h từ năm 2016

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Vấn đề: Chạy quá tốc độ 30km/h từ năm 2016 nay mới thực hiện nộp phạt; Tổng đài tư vấn 1900 6172 xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất về mức xử phạt với lỗi chạy quá tốc độ:

Căn cứ quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP ban hành ngày 26 tháng 5 năm 2016 :

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

7. Phạt tiền 5.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 20 km/h đến 35 km/h;

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm h, Điểm i Khoản 3; Điểm b, Điểm c, Điểm e, Điểm g, Điểm h Khoản 4; Khoản 5; Điểm a, Điểm b, Điểm d Khoản 6; Điểm a, Điểm c Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.”

Như vậy đối với lỗi này bạn sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng và bị tước Giấy phép lái xe từ 1 tháng đến 3 tháng.

Thứ hai về khoản tiền phải nộp khi bạn chậm thực hiện quyết định xử phạt:

Xác định thời gian để bạn thực hiện quyết định xử phạt vi phạm hành chính:

Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 73 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định về thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính

“Điều 73. Thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính

1. Cá nhân, tổ chức bị xử phạt vi phạm hành chính phải chấp hành quyết định xử phạt trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận quyết định xử phạt vi phạm hành chính; trường hợp quyết định xử phạt vi phạm hành chính có ghi thời hạn thi hành nhiều hơn 10 ngày thì thực hiện theo thời hạn đó.”

Theo quy định này, sau 10 ngày kể từ ngày nhận được quyết định xử phạt thì bạn cần phải thực hiện quyết định nộp phạt. Như vậy tới nay bạn mới thực hiện quyết định nộp phạt là đã quá thời hạn nộp phạt theo quy định.

Vì vậy khi thực hiện quyết định xử phạt thì bạn còn bị nộp thêm khoản tiền chậm nộp phạt được xác định  căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 5 Thông tư số 153/2014/TT-BTC:

Quá tốc độ 30km/h từ năm 2016

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Do bạn không cung cấp đầy đủ thông tin về thời gian nhận quyết định và thời gian nộp phạt nên chúng tôi không thể tính toán cụ thể khoản tiền cho bạn được. Tuy nhiên bạn có thể tự xác định theo công thức sau:

Số tiền chậm nộp= Số tiền phải nộp x 0,05% x Số ngày chậm nộp.

Số ngày chậm nộp được tính kể từ ngày thứ 11 kể từ ngày bạn nhận được quyết định xử phạt vi phạm hành chính.

Tóm lại trong trường hợp này:

Bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng và bị tước Giấy phép lái xe từ 1 tháng đến 3 tháng. Và nộp khoản tiền chậm nộp phạt được xác định cách tính nêu trên.

Trên đây là toàn bộ phần tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Chạy quá tốc độ 30km/h từ năm 2016 nay mới thực hiện nộp phạt. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau:

Trễ hẹn lên giải quyết vi phạm giao thông có bị tịch thu phương tiện không?

Không nộp phạt có được nhận lại bằng lái xe bị tạm giữ?

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề chạy quá tốc độ 30km/h từ năm 2016; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi