Chở hàng quá trọng tải 32% thì sẽ bị xử phạt như thế nào?

Chở hàng quá trọng tải 32% thì sẽ bị xử phạt như thế nào?

Chở hàng quá trọng tải 32% thì sẽ bị xử phạt như thế nào? Xe chở hàng của tôi có khối lượng chuyên chở là 6,5 tấn; xác xe 3,4 tấn thì được chở thêm bao bao nhiêu tấn hàng mà không bị phạt? Nếu khi cân tải mà bị báo là 12 tấn thì tôi là người lái xe bị phạt như thế nào?



Chở hàng quá trọng tải 32%Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về khối lượng hàng hóa được chở thêm

Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 10% đến 30% (trừ xe xi téc chở chất lỏng) và trên 20% đến 30% đối với xe xi téc chở chất lỏng;”.

Như vậy, bạn được chở hàng vượt trọng tải 10%. Xe bạn có trọng tải là 6,5 tấn. Do đó, bạn chỉ được chở thêm 0,65 tấn nữa, nếu chở thêm quá 0,65 tấn thì bạn sẽ bị xử phạt theo quy định trên.

Thứ hai, về mức xử phạt khi chở hàng vượt trọng tải cho phép

Bạn lái xe chở hàng có khối lượng chuyên chở là 6,5 tấn; xác xe 3,4 tấn mà khi cân tải mà bị báo là 12 tấn. Như vậy, xe bạn chở hàng quá trọng tải là 32%. Mức phạt trong trường hợp này quy định như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điểm a Khoản 5, Khoản 10 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 30% đến 50%;

Chở hàng quá trọng tải 32%

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

10. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Điểm a Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả, buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng vượt quá kích thước quy định theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm”.

Theo đó, bạn điều khiển xe chở hàng quá trọng tải 32% thì bị:

– Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng. 

– Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Trên đây là bài viết về vấn đề chở hàng quá trọng tải 32%. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Quy định về phạt vi phạm giao thông khi say rượu vẫn điều khiển xe ô tô

Xe đạp vượt đèn đỏ có bị xử phạt tiền không?

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề chở hàng quá trọng tải 32%; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi