Chở hàng quá trọng tải thiết kế 42% có bị treo bằng không?

Chở hàng quá trọng tải thiết kế 42% có bị treo bằng không? 

Cho em hỏi về vấn đề em điều khiển xe ô tô của công ty chở hàng quá trọng tải thiết kế 42% thì em có bị treo bằng không ạ?



Chở hàng quá trọng tải thiết kế 42%

Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn Về vấn đề chở hàng quá trọng tải thiết kế 42% có bị treo bằng không? Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm a Khoản 5; Điểm a Khoản 9; Khoản 10 Điều 24 Nghị định 46/2016/NĐ-CPnhư sau:

Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe trên 30% đến 50%;”

9.Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

10. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Điểm a Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7; Khoản 8 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả, buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng vượt quá kích thước quy định theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm.

Như vậy, theo quy định trên, hành vi điều khiển xe chở hàng quá trọng tải 42% thì sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng ngoài ra thì người điều khiển phương tiện còn bị áp dụng hình thức xử bổ sung là tước quyền sử Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng và buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng vượt quá kích thước quy định theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm.

Chở hàng quá trọng tải thiết kế 42%

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Trường hợp bạn là người điều khiển phương tiện của công ty và có chở hàng quá trọng tải thiết kế 42% thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng  đến 5.000.000 đồng, bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng ngoài ra buộc phải hạ phần hàng quá tải, dỡ phần hàng vượt quá kích thước quy định theo hướng dẫn của lực lượng chức năng tại nơi phát hiện vi phạm.

Như vậy bạn sẽ bị treo bằng khi chở hàng quá trọng tải thiết kế 42%.

Ngoài ra, công ty của bạn cũng sẽ bị xử phạt tiền từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng với lỗi giao xe quá tải cho người khác điều khiển theo quy định tại Điểm b Khoản 9 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi về vấn đề chở hàng quá trọng tải thiết kế có bị treo bằng không? Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau đây:

Trễ hẹn lên giải quyết vi phạm giao thông có bị tịch thu phương tiện không?

Lái xe được công ty yêu cầu chở quá tải 35% thì ai bị phạt?

Mọi vướng mắc liên quan; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button