Chở người trên xe không thắt dây an toàn năm 2020 bị phạt thế nào?

Chở người trên xe không thắt dây an toàn năm 2020 bị phạt thế nào?

Chở người trên xe không thắt dây an toàn năm 2020 bị phạt thế nào? Xin chào tổng đài tư vấn, cho tôi hỏi về vấn đề giao thông đường bộ như sau và tôi hỏi tham khảo cho nhiều người nữa, cụ thể: Tôi là người điều khiển xe ô tô, tôi thực hiện đúng quy định là tôi có thắt dây an toàn khi điều khiển xe nhưng tôi bị lập biên bản với lỗi chở người không thắt dây an toàn thì phạt như thế nào? Trường hợp này người không thắt dây cũng bị xử phạt thì có đúng không vậy ạ? Nếu có thì mức cụ thể là bao nhiêu? Ngoài ra, tôi còn bị lập thêm biên bản vi phạm giao thông với lỗi lùi xe không có tín hiệu thì bị phạt như thế nào? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Chở người trên xe không thắt dây an toàn

Luật sư tư vấn Luật giao thông đường bộ trực tuyến 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể cho bạn như sau:

Thứ nhất, về mức phạt lỗi chở người ngồi trên xe ô tô không thắt dây an toàn

Căn cứ theo quy định tại Điểm q Khoản 3 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

q) Chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy;”

Theo quy định thì trường hợp người điều khiển xe ô tô sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng khi chở người ngồi trên xe ô tô nhưng không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy.

Dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; Bạn là người điều khiển xe ô tô, bạn có thắt dây an toàn nhưng bạn bị lập biên bản với lỗi chở người không thắt dây an toàn thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Thứ hai, mức phạt người ngồi trên xe không thắt dây an toàn

Căn cứ theo quy định tại Khoản 5 Điều 11 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 11. Xử phạt các hành vi vi phạm khác về quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với người được chở trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy.”

Theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn thì người ngồi trên xe cũng bị xử phạt vi phạm với mức tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng khi không thắt dây an toàn.

Thứ ba, về mức phạt khi lùi xe không có tín hiệu báo trước

Căn cứ theo quy định tại Điểm o Khoản 3 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

o) Lùi xe ở đường một chiều, đường có biển “Cấm đi ngược chiều”, khu vực cấm dừng, trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường, nơi đường bộ giao nhau, nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt, nơi tầm nhìn bị che khuất; lùi xe không quan sát hoặc không có tín hiệu báo trước, trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm a khoản 8 Điều này;”

Theo quy định trên thì trong trường hợp bạn là người điều khiển xe ô tô khi lùi xe không có tín hiệu báo trước thì bạn sẽ bị xử phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Nếu còn vướng mắc xin vui lòng liên hệ đến Tổng đài tư vấn giao thông đường bộ trực tuyến 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn và giải đáp trực tiếp.

->Thủ tục nộp phạt vi phạm giao thông theo quy định mới nhất?

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Gọi ngay