Chưa đủ 18 tuổi có được thi bằng lái xe mô tô hai bánh không?

Chưa đủ 18 tuổi có được thi bằng lái xe mô tô hai bánh không?

Qua năm 2018 chưa đủ 18 tuổi mà còn thiếu khoảng 6 tháng ạ. Vậy em có thể thi bằng lái xe hai bánh được không ạ?



Chưa đủ 18 tuổiTư vấn luật giao thông:

Vấn đề của bạn Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ  Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 về tuổi, sức khỏe của người lái xe

“1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

c) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.

2. Người lái xe phải có sức khỏe phù hợp với loại xe, công dụng của xe. Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về tiêu chuẩn sức khỏe của người lái xe, việc khám sức khỏe định kỳ đối với người lái xe ô tô và quy định về cơ sở y tế khám sức khoẻ của người lái xe.”

Như vậy, theo quy định trên thì người từ đủ 16 tuổi được điều khiển các loại xe có dung tích dưới 50 cm3 còn người từ đủ 18 tuổi trở lên mới được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi. Đối với trường hợp của bạn chưa đủ 18 tuổi chỉ được phép điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích dưới 50 cm3.

Chưa đủ 18 tuổi

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Bên cạnh đó, Căn cứ điểm a khoản 1 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về đào tạo sát hạch cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ có quy định về phân hạng giấy phép lái xe, theo đó:

Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

1. Hạng Acấp cho:

a) Người lái xe để điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xy lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3;

b) Người khuyết tật điều khiển xe mô tô ba bánh dùng cho người khuyết tật”.

Theo quy định của pháp luật chỉ cho phép thi và cấp giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên. Vì vậy, bạn chưa đủ 18 tuổi thì chỉ được phép điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh dưới 50 cm3 và không phải thi bằng lái. Còn đối với xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên thì khi đã đủ 18 tuổi, có sức khỏe phù hợp theo quy định của pháp luật thì mới có thể tham gia tham gia dự thi.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết:

Hồ sơ thi giấy phép lái xe hạng A1

Cụt hai đốt ngón tay có thể lái xe không?

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề giấy phép lái xe mô tô, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi