Có bắt buộc phải niêm yết thông tin về trọng lượng của xe khách?

Có bắt buộc phải niêm yết thông tin về trọng lượng của xe khách

Xin chào tổng đài tư vấn! Tôi hỏi xe chở khách có cần niêm yết thông tin về trọng lượng xe không ạ? Nếu không niêm yết bị phạt bao nhiêu tiền thế ạ? Xin cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộniêm yết thông tin về trọng lượng:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề của bạn, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về việc niêm yết thông tin về trọng lượng xe

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 11 và khoản 4 Điều 10 Thông tư liên tịch 24/2015/TTLT-BYT-BGTVT như sau:

“Điều 10. Niêm yết

4. Niêm yết trên xe

a) Niêm yết ở phía trên kính trước: điểm đầu, điểm cuối của tuyến.

b) Niêm yết ở mặt ngoài hai bên thân xe hoặc hai bên cánh cửa xe: tên và số điện thoại của đơn vị kinh doanh vận tải.

c) Niêm yết ở trong xe: biển số xe, giá vé, hành trình chạy xe, dịch vụ phục vụ hành khách trên hành trình, khối lượng hành lý miễn cước, số điện thoại đường dây nóng của đơn vị kinh doanh vận tải, Sở Giao thông vận tải nơi cấp phù hiệu. Ở vị trí lái xe dễ nhận biết khi điều khiển phương tiện, niêm yết khẩu hiệu : “Tính mạng con người là trên hết” theo mẫu quy định tại Phụ lục 10 của Thông tư này.

Điều 11. Quy định đối với xe vận tải hành khách theo tuyến cố định

1. Niêm yết theo quy định tại khoản 4 Điều 10 của Thông tư này.”

Như vậy, theo quy định trên vận tải hành khách không phải niêm yết thông tin về trọng lượng của xe.

Thứ hai, về mức xử phạt khi không niêm yết thông tin về trọng lượng xe

Căn cứ vào điểm đ khoản 2 Điều 28 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

Điều 28. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về vận tải đường bộ, dịch vụ hỗ trợ vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức kinh doanh vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây

niêm yết thông tin về trọng lượng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

đ) Không niêm yết hoặc niêm yết không chính xác, đầy đủ theo quy định trên xe ô tô chở hành khách về: Biển số xe; khối lượng hành lý miễn cước; số điện thoại đường dây nóng; khẩu hiệu “tính mạng con người là trên hết”.

Như vậy, pháp luật có quy định bắt buộc phải niêm yết thông tin về trọng lượng đối với xe chở hành khách, do đó, khi không niêm yết thông tin này thì cũng không bị xử phạt.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo những bài viết sau:

Hồ sơ cấp phù hiệu xe nội bộ cho xe 16 chỗ

Điều kiện chung kinh doanh vận tải bằng xe ô tô

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi về câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc xin liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi