Có được điều khiển xe máy chuyên dụng đi trên đường cao tốc không?

Có được điều khiển xe máy chuyên dụng đi trên đường cao tốc không?

Cho tôi hỏi: Có được điều khiển xe máy chuyên dụng đi trên đường cao tốc không? Tôi nghe nói xe máy chuyên dùng cũng được đi lên đường cao tốc đúng không? Tại sao tôi vào đó lại bị lập biên bản vậy? mức xử phạt là bao nhiêu. Mong tổng đài giải đáp giúp tôi !



Tư vấn giao thông đường bộ:Có được điều khiển xe máy chuyên dụng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn về: Có được điều khiển xe máy chuyên dụng đi trên đường cao tốc không, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ vào khoản 4 Điều 26 Luật giao thông đường bộ năm 2008:

“Điều 26. Giao thông trên đường cao tốc

4. Người đi bộ, xe thô sơ, xe gắn máy, xe mô tô và máy kéo; xe máy chuyên dùng có tốc độ thiết kế nhỏ hơn 70 km/h không được đi vào đường cao tốc, trừ người, phương tiện, thiết bị phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc”.

Như vậy, người đi bộ, xe thô sơ, xe gắn máy, xe mô tô và máy kéo; xe máy chuyên dùng có tốc độ thiết kế nhỏ hơn 70 km/h không được đi vào đường cao tốc, trừ người, phương tiện, thiết bị phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc.

Theo đó; xe máy chuyên dùng được đi lên đường cao tốc nếu có tốc độ thiết kế lớn hơn 70 km/h. Do đó; nếu bạn điều khiển xe máy chuyên dùng có tốc độ thiết kế nhỏ hơn 70 km/h thì sẽ không được đi vào đường cao tốc. Nếu cố tình đi vào đường cao tốc sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật. Cụ thể về mức phạt khi đi vào đường cao tốc được quy định như sau:

Theo điểm c khoản 7 Điều 7 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

Điều 7. Xử phạt người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng (sau đây gọi chung là xe) vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

 7. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe máy chuyên dùng có tốc độ thiết kế nhỏ hơn 70 km/h, máy kéo đi vào đường cao tốc, trừ phương tiện, thiết bị phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc.

Bên cạnh đó; căn cứ điểm a khoản 9 Điều 7 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm c, Điểm d, Điểm e, Điểm g Khoản 4; Khoản 5; Điểm a, Điểm c, Điểm d Khoản 6; Điểm c Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển máy kéo), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 03 tháng”.

Có được điều khiển xe máy chuyên dụng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, trường hợp bạn điều khiển xe máy chuyên dùng tốc độ thiết kế nhỏ hơn 70 km/h đi vào đường cao tốc thì sẽ bị xử phạt từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng. Ngoài ra bạn còn bị tước chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ từ 01 tháng đến 03 tháng.

Trên đây là bài viết tư vấn về: Có được điều khiển xe máy chuyên dụng đi trên đường cao tốc không. Ngoài ra; bạn có thể tham khảo thêm các bài viết khác tại:

Người cho mượn xe có phải trực tiếp đi nộp phạt?

Thủ tục nộp phạt vi phạm giao thông qua đường bưu điện

Trong quá trình giải quyết về: Có được điều khiển xe máy chuyên dụng đi trên đường cao tốc không. Nếu có vấn đề gì vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi