Xử phạt lỗi điều khiển xe máy chuyên dùng chạy quá tốc độ trên đường cao tốc

Xử phạt lỗi điều khiển xe máy chuyên dùng chạy quá tốc độ trên đường cao tốc

Xử phạt lỗi điều khiển xe máy chuyên dùng chạy quá tốc độ trên đường cao tốc. Cho tôi hỏi xe máy chuyên dùng có được đi trên đường cao tốc không? Nếu tôi điều khiển xe máy chuyên dùng chạy trên đường cao tốc vượt tốc độ 5km/h thì bị phạt thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộChạy quá tốc độ trên đường cao tốc:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Đối với vấn đề: Xử phạt lỗi điều khiển xe máy chuyên dùng chạy quá tốc độ trên đường cao tốc; Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về đi xe máy chuyên dùng vào đường cao tốc

Căn cứ vào Khoản 4 Điều 26 Luật giao thông đường bộ năm 2008:

“Điều 26. Giao thông trên đường cao tốc

4. Người đi bộ, xe thô sơ, xe gắn máy, xe mô tô và máy kéo; xe máy chuyên dùng có tốc độ thiết kế nhỏ hơn 70 km/h không được đi vào đường cao tốc, trừ người, phương tiện, thiết bị phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc”.

Như vậy, chỉ có xe máy chuyên dùng có tốc độ thiết kế từ 70km/h trở lên mới được đi vào đường cao tốc. Xe máy chuyên dùng có tốc độ thiết kế nhỏ hơn 70 km/h không được đi vào đường cao tốc nếu nhằm phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc.

Thứ hai, xử phạt lỗi xe chuyên dùng chạy quá tốc độ trên đường cao tốc

Căn cứ tại Điểm a Khoản 3 và Điểm b Khoản 9 Điều 7 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 7. Xử phạt người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng (sau đây gọi chung là xe) vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h;

9. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

Chạy quá tốc độ trên đường cao tốc

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

b) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 2; Khoản 3; Khoản 4; Khoản 5; Điểm a, Điểm c, Điểm d Khoản 6; Điểm c Khoản 7 Điều này mà gây tai nạn giao thông hoặc thực hiện hành vi quy định tại Điểm b Khoản 6; Điểm a, Điểm b Khoản 7 Điều này thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển máy kéo), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 02 tháng đến 04 tháng.”

Như vậy, theo quy định, nếu bạn điều khiển xe chuyên dùng trên đường cao tốc mà vượt tốc độ cho phép 5km/h thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng. Ngoài ra, trong trường hợp bạn gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ từ 02 tháng đến 04 tháng.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết sau:

Tốc độ tối đa của xe máy, xe máy điện được phép là bao nhiêu?

Quy định về tốc độ tối đa của xe máy trong khu dân cư

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi