Mức phạt khi điều khiển xe chuyên dùng mà quên mang theo giấy tờ

Mức phạt khi điều khiển xe chuyên dùng mà quên mang theo giấy tờ

Tôi điều khiển xe chuyên dùng mà quên mang theo giấy tờ gì thì bị phạt bao nhiêu tiền? Tôi có bị tước bằng hay không?


Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Vấn đề điều khiển xe chuyên dùng mà quên mang theo giấy tờ; chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Căn cứ Điều 22 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 22. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe máy chuyên dùng

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe máy chuyên dùng không đúng độ tuổi hoặc tuổi không phù hợp với ngành nghề theo quy định;

b) Người điều khiển xe máy chuyên dùng không mang theo bằng (hoặc chứng chỉ) điều khiển, chứng chỉ bồi dưỡng, kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ;

c) Người điều khiển xe máy chuyên dùng không mang theo Giấy đăng ký xe;

d) Người điều khiển xe máy chuyên dùng không mang theo Giấy chứng nhận an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định).

2. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe máy chuyên dùng không có bằng (hoặc chứng chỉ) điều khiển, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ”.

Điều khiển xe chuyên dùng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, mức phạt đối với người điều khiển xe chuyên dụng không mang theo giấy tờ như sau:

– Không mang theo bằng (hoặc chứng chỉ) điều khiển, chứng chỉ bồi dưỡng, kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ: Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng;

– Không mang theo Giấy đăng ký xe: Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng;

– Không mang theo Giấy chứng nhận an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định): Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Đối chiếu quy định nêu trên thì không mang theo giấy tờ xe thì sẽ không bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết sau đây:

Không mang đăng ký xe có bị tạm giữ phương tiện không?

Có phải mọi trường hợp không mang đăng ký xe đều bị xử phạt?

Nếu còn vướng mắc về mức phạt xe chuyên dùng mà quên mang theo giấy tờ; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi