Quy định về độ tuổi được phép điều khiển xe máy chuyên dùng

Quy định về độ tuổi được phép điều khiển xe máy chuyên dùng

Cho tôi hỏi quy định về độ tuổi được phép điều khiển xe máy chuyên dùng? Nếu chưa đủ tuổi mà điều khiển xe máy chuyên dùng thì bị xử phạt thế nào?



Được phép điều khiểnTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với trường hợp của bạn: quy định về độ tuổi được phép điều khiển xe máy chuyên dùng; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về độ tuổi được phép điều khiển xe máy chuyên dùng

Căn cứ theo quy định tại Điểm a và Điểm b Khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008:

” Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;”

Đồng thời, Khoản 1 Điều 62 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định:

“Điều 62. Điều kiện của người điều khiển xe máy chuyên dùng tham gia giao thông

1. Người điều khiển xe máy chuyên dùng tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khỏe phù hợp với ngành nghề lao động và có chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ, bằng hoặc chứng chỉ điều khiển xe máy chuyên dùng do cơ sở đào tạo người điều khiển xe máy chuyên dùng cấp.”

Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp không nói rõ việc bạn điều khiển xe máy chuyên dùng có dung tích xi lanh bao nhiêu và tham gia giao thông với ngành nghề lao động nào, nên bạn căn cứ vào quy định nêu trên để xác định độ tuổi được phép điều khiển xe.

Thứ hai, đối với mức phạt khi bạn chưa đủ tuổi mà điều khiển xe máy chuyên dùng

Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 22 Nghị định 46/2016/NĐ-CP ban hành ngày 26 tháng 5 năm 2016

” Điều 22. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe máy chuyên dùng

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe máy chuyên dùng không đúng độ tuổi hoặc tuổi không phù hợp với ngành nghề theo quy định;”

Như vậy, nếu bạn chưa đủ tuổi mà vẫn điều khiển xe máy chuyên dùng thì bạn sẽ bị xử phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Đồng thời, theo quy định tại Điểm đ Khoản 4 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

“7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 (đối với xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô), Khoản 1 Điều 62 của Luật Giao thông đường bộ (đối với xe máy chuyên dùng) điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng)”

Được phép điều khiển

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Theo quy định trên bạn chưa đủ điều kiện điều khiển xe nhưng chủ phương tiện vẫn giao xe cho bạn nên chủ phương tiện sẽ bị xử phạt với mức như sau:

– Chủ xe là cá nhân: bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng;

– Chủ xe là tổ chức: bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng.

Ngoài ra, bạn vui lòng tham khảo thêm các bài viết sau:

Xử phạt chủ phương tiện giao xe cho người không đủ điều kiện lái xe

Mức phạt đối với xe máy chuyên dùng có thiết kế 60 km/h lên đường cao tốc

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi