Có phải đổi Giấy phép lái xe từ bìa giấy sang thẻ nhựa?

Có phải đổi Giấy phép lái xe từ bìa giấy sang thẻ nhựa?

Có phải đổi Giấy phép lái xe từ bìa giấy sang thẻ nhựa? Tôi muốn hỏi quy định thay đổi bằng lái xe máy từ bằng mềm sang bằngchứnglà như thế nào. Liệu có mất phí không và đổi như vậy người dân được lợi gì. Tại sao phải đổi trong khi bằng ghi rõ là giá trị không thời hạn. Trường hợp đổi thì thủ tục được quy định thế nào?


Từ bìa giấy sang thẻ nhựa

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến chúng tôi. Về vấn đề: Có phải đổi Giấy phép lái xe từ bìa giấy sang thẻ nhựa? Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về việc đổi Giấy phép lái xe sang vật liệu cứng

Căn cứ Điều 57 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về lộ trình chuyển đổi sang Giấy phép lái xe bằng vật liệu PET:

Điều 37. Đổi giấy phép lái xe

1. Việc đổi giấy phép lái xe bằng giấy bìa sang giấy phép lái xe bằng vật liệu PET. được khuyến khích thực hiện trước ngày 31/12/2020.

8. Thời gian đổi giấy phép lái xe:

a) Không quá 05 ngày làm việc, kể từ khi nhận hồ sơ đầy đủ theo quy định;

Như vậy, việc đổi giấy phép lái xe bằng giấy bìa sang giấy phép lái xe bằng vật liệu PET. được khuyến khích thực hiện trước ngày 31/12/2020. Do đó,hiện nay chưa có quy định bắt buộc người có Giấy phép lái xe vật liệu mềm phải làm thủ tục đổi Giấy phép lái xe.

Thứ hai, quy định về mục đích của việc thay đổi Giấy phép lái xe sang vật liệu cứng

Hiện nay, không có quy định cụ thể về mục đích của việc thay đổi Giấy phép lái xe sang vật liệu PET tuy nhiên có thể hiểu mục đích của quy định này như sau:

– Giấy phép lái xe mẫu mới có khả năng chống chịu lực cơ học tốt, độ bền cao;

– Không thể làm giả hoặc tẩy xóa, độ bảo mật cao;

– Có thể tích hợp nhiều bằng lái xe (ô tô – xe máy) trước đây lại thành một;

– Tăng cường công tác quản lý cho các cơ quan chức năng;

– Cho phép người sử dụng tra cứu thông tin trên mạng cơ sở dữ liệu.

–>Không đổi giấy phép lái xe đối với các trường hợp như thế nào?

Thứ ba, quy định về thủ tục đổi Giấy phép lái xe hạng A1 từ vật liệu mềm sang vật liệu cứng

Điều 38 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định:

“Điều 38. Thủ tục đổi giấy phép lái xe do ngành Giao thông vận tải cấp

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp hoặc bằng hình thức kê khai trực tuyến đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

1. Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này.

2. Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ các đối tượng sau:

a) Người có giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3;

b) Người có nhu cầu tách giấy phép lái xe có thời hạn và không thời hạn.

3. Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài).

Khi đến thực hiện thủ tục đổi giấy phép lái xe, người lái xe phải chụp ảnh trực tiếp tại cơ quan cấp giấy phép lái xe và phải xuất trình bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu”.

Theo đó, bạn cần chuẩn bị những giấy tờ để đổi bằng lái A1 từ bìa giấy sang bìa nhựa như sau:

+ Đơn đề nghị cấp đổi giấy phép lái xe
+ 01 bản photo chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu ( không cần công chứng)
+ 01 bản photo giấy phép lái xe cần đổi
Bạn cần gửi trực tiếp hoặc bằng hình thức kê khai trực tuyến nêu trên đến  Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Bạn sẽ phải chụp ảnh trực tiếp tại cơ quan cấp giấy phép lái xe và phải xuất trình bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu. Thủ tục đổi Giấy phép lái xe này  không quá 5 ngày làm việc kể từ ngày bạn nộp hồ sơ hợp lệ đến Sở Giao thông vận tải tỉnh.

–>Giấy tờ thay thế giấy phép lái xe khi tham gia giao thôngTừ bìa giấy sang thẻ nhựa

Tổng đài tư vấn online về Giao thông đường bộ: 19006172

Thứ tư, về lệ phí đổi Giấy phép lái xe từ vật liệu mềm sang vật liệu cứng

Biểu mức thu lệ phí cấp giấy phép lái xe ban hành kèm theo Thông tư 188/2016/TT-BTC quy định như sau:

Số TT Tên phí, lệ phí Đơn vị tính Mức thu (đồng)
2 Lệ phí cấp giấy phép lái xe
Cấp mới, cấp lại, cấp đổi giấy phép lái xe (quốc gia và quốc tế) Lần 135.000

Như vậy, lệ phí cấp đổi Giấy phép lái xe hạng A1 từ vật liệu mềm sang vật liệu cứng (thẻ PET)  theo mẫu mới là 135.000 đồng/ 1 lần cấp

Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề: Có phải đổi Giấy phép lái xe từ bìa giấy sang thẻ nhựa, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

–>Thủ tục về đổi giấy phép lái xe từ bìa mềm sang thẻ nhựa

 

 

 

 

 

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button