Cơ quan cấp giấy phép lưu hành vào khung giờ hạn chế tại Tp. Hồ Chí Minh

Cơ quan cấp giấy phép lưu hành vào khung giờ hạn chế tại Tp. Hồ Chí Minh

Xin hỏi theo quy định mới về cấm tải tại Thành phố Hồ Chí Minh thì có thay đổi nào về cơ quan cấp giấy phép lưu hành vào khung giờ hạn chế không? Xin cảm ơn nhiều!



Cơ quan cấp giấy phép lưu hànhTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn 1900 6172. Về Cơ quan cấp giấy phép lưu hành vào khung giờ hạn chế tại Tp. Hồ Chí Minh, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Quy định mới về cấm tải được quy định trong Quyết định 23/2018/QĐ-UBND có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01 tháng 8 năm 2018; bãi bỏ các Quyết định số 121/2007/QĐ-UBND ngày 19 tháng 9 năm 2007, Quyết định số 66/2011/QĐ-UBND ngày 22 tháng 10 năm 2011, Quyết định số 68/2011/QĐ-UBND ngày 02 tháng 11 năm 2011, Quyết định số 85/2011/QĐ-UBND ngày 22 tháng 12 năm 2011 của Ủy ban nhân dân thành phố và các văn bản trước đây có nội dung trái với Quyết định này.

Theo quy định tại Điều 9 Quyết định 23/2018/QĐ-UBND về thẩm quyền cấp giấy phép lưu hành về khung giờ hạn chế như sau:

“Điều 9. Thẩm quyền cấp giấy phép

1. Sở Giao thông vận tải cấp Giấy phép lưu thông vào khu vực nội đô thành phố đối với các trường hợp quy định tại Điều 6, Điều 7 và Khoản 1, 2 Điều 8 Quy định này.

2. Sở Giao thông vận tải cấp Giấy phép lưu thông vào khu vực nội đô thành phố đối với các trường hợp quy định tại Khoản 3 Điều 8 Quy định này, với thời hạn lưu thông không quá 10 (mười) ngày. Trường hợp đề nghị cấp phép với thời gian lưu thông trên 10 ngày thì Sở Giao thông vận tải có văn bản đề xuất trình Ủy ban nhân dân thành phố xem xét, có ý kiến trước khi cấp phép.”

Ngoài ra, theo quy định tại Khoản 6 Điều 1 Quyết định 66/2011/QĐ-UBND sửa đổi bổ sung Quyết định số 121/2007/QĐ-UBND như sau:

7. Sửa đổi, bổ sung nội dung của Khoản 1, Khoản 2 Điều 8 Quy định:

““1. Thẩm quyền cấp giấy phép: Sở Giao thông vận tải.”

Cơ quan cấp giấy phép lưu hành

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 

Như vậy, theo  Quyết định 23/2018/QĐ-UBND của Thành phố Hồ Chí Minh, cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép lưu hành vào khung giờ hạn chế lưu thông đối với đối tượng được quy định tại Điều 6 Quyết định này là Sở Giao thông vận tải và không có sự thay đổi so vớiQuyết định 66/2011/QĐ-UBND trước đây.

Kết luận:

Tóm lại, thẩm quyền cấp giấy phép lưu hành tại TP. Hồ Chí Minh vẫn thuộc về Sở Giao thông vận tải.

Trên đây là toàn bộ ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép lưu hành vào khung giờ hạn chế. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các bài viết:

Mức xử phạt khi đi vào tuyến đường không có trong giấy phép lưu hành

Thời hạn có hiệu lực của Giấy phép lưu hành

Nếu có vấn đề gì vướng mắc về cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép lưu hành vào khung giờ hạn chế tại Thành phố Hồ Chí Minh; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button