19006172

CSGT được phép dừng phương tiện đang lưu thông khi nào?

CSGT được phép dừng phương tiện đang lưu thông khi nào?

CSGT được phép dừng phương tiện đang lưu thông trên đường để kiểm soát trong những trường hợp nào? Cảnh sát mặc thường phục có được xử phạt hành chính hay không? Mong Tổng đài tư vấn giúp tôi quy định mới nhất với. Xin chân thành cảm ơn!



CSGT được phép dừng phương tiện đang lưu thông

Tổng đài tư vấn Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Tổng đài tư vấn. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Thứ nhất, CSGT được phép dừng phương tiện đang lưu thông khi nào?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 16 Thông tư 65/2020/TT-BCA thì CSGT được phép dừng phương tiện đang lưu thông trên đường để kiểm soát trong 4 trường hợp sau đây:

– Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi thu được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ và các hành vi vi phạm pháp luật khác;

– Thực hiện mệnh lệnh, kế hoạch tổng kiểm soát phương tiện giao thông đường bộ, kế hoạch tuần tra, kiểm soát, xử lý vi phạm theo chuyên đề đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt;

– Có văn bản đề nghị của Thủ trưởng, Phó thủ trưởng cơ quan điều tra; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện giao thông để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự, đấu tranh phòng chống tội phạm và các hành vi vi phạm pháp luật khác. Văn bản đề nghị phải ghi cụ thể thời gian, tuyến đường, phương tiện giao thông dừng để kiểm soát, xử lý, lực lượng tham gia phối hợp;

– Tin báo, phản ánh, kiến nghị, tố cáo của tổ chức, cá nhân về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông đường bộ

Thứ hai, CSGT mặc thường phục được xử phạt vi phạm hành chính không?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 11 Thông tư 65/2020/TT-BCA như sau:

“Điều 11. Trang phục; phương tiện giao thông; phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ và vũ khí, công cụ hỗ trợ của lực lượng Cảnh sát giao thông

1. Trang phục của Cảnh sát giao thông

a) Cảnh sát giao thông khi tuần tra, kiểm soát, xử lý vi phạm sử dụng trang phục Cảnh sát, đeo số hiệu Công an nhân dân theo quy định của Bộ Công an. Khi kiểm soát vào buổi tối, ban đêm hoặc ban ngày trong điều kiện thời tiết sương mù, thời tiết xấu làm hạn chế tầm nhìn phải mặc áo phản quang;

b) Trường hợp kiểm soát thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, được bố trí một bộ phận Cảnh sát giao thông mặc thường phục để vận hành, sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, giám sát tình hình trật tự, an toàn giao thông, phát hiện các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ và hành vi vi phạm pháp luật khác. Khi phát hiện vi phạm phải thông báo ngay cho bộ phận tuần tra, kiểm soát công khai để tiến hành kiểm soát, xử lý theo quy định của pháp luật;

Trưởng phòng Hướng dẫn tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ thuộc Cục Cảnh sát giao thông (sau đây viết gọn là Trưởng phòng Hướng dẫn tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ), Trưởng phòng Cảnh sát giao thông, Trưởng Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây gọi chung là Trưởng Công an cấp huyện) trở lên quyết định việc mặc trang phục Cảnh sát hoặc thường phục khi sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ và phải ghi rõ trong kế hoạch tuần tra, kiểm soát.”

CSGT được phép dừng phương tiện đang lưu thông

Như vậy, theo quy định trên thì cảnh sát giao thông được mặc thường phục khi phát hiện hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ và các hành vi vi phạm pháp luật khác thì cần thông báo ngay cho bộ phận tuần tra, kiểm soát công khai để tiến hành xử lý nên sẽ không được trực tiếp xử lý, xử phạt người vi phạm.

Trên đây là toàn bộ bài tư vấn của chúng tôi về vấn đề: CSGT được phép dừng phương tiện đang lưu thông khi nào?

Nếu còn vướng mắc về bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến – 1900 6172 để được tư vấn và giải đáp trực tiếp.

CSGT có được phép yêu cầu dừng xe để kiểm tra giấy tờ không?

Những trường hợp CSGT được phép dừng phương tiện đang lưu thông trên đường

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét