Đăng ký kinh doanh vận tải hàng hóa và gắn phù hiệu đối với xe ô tô tải 2,5 tấn

Đăng ký kinh doanh vận tải hàng hóa và gắn phù hiệu đối với xe ô tô tải 2,5 tấn

Công ty tôi có 3 xe ô tô tải 2,5 tấn dùng để chở thuê hàng hóa cho người khác thì có phải đăng ký kinh doanh vận tải hàng hóa và phù hiệu không ạ? Tôi xin cảm ơn.



Xe ô tô tải 2,5 tấn

Tư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với thắc mắc của bạn về đăng ký kinh doanh vận tải hàng hóa và gắn phù hiệu, chúng tôi xin tư vấn như sau:

Thứ nhất, về đăng ký kinh doanh vận tải hàng hóa:

Căn cứ theo quy định tại khoản 2 Điều 3 và khoản 1, điểm đ khoản 2 Điều 20 Nghị định 86/2014/NĐ-CP như sau:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

2. Kinh doanh vận tải thu tiền trực tiếp là hoạt động kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, trong đó đơn vị kinh doanh vận tải cung cấp dịch vụ vận tải và thu cước phí vận tải trực tiếp từ khách hàng.”

Theo đó, đối chiếu với trường hợp của bạn, công ty bạn có 3 xe ô tô tải 2,5 tấn dùng để chở thuê hàng hóa cho người khác, như vậy thuộc trường hợp kinh doanh vận tải thu tiền trực tiếp.

Bên cạnh đó, khoản 1 và điểm đ khoản 2 Điều 20 Nghị định này cũng quy định:

“Điều 20. Cấp Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô

1. Đơn vị kinh doanh vận tải hành khách, đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa phải có Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô (sau đây gọi chung là Giấy phép kinh doanh).

2. Đối với những loại hình kinh doanh vận tải chưa được cấp Giấy phép kinh doanh trước khi Nghị định này có hiệu lực thì việc cấp Giấy phép kinh doanh được thực hiện theo lộ trình sau đây:

đ) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2018 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn.”

Như vậy, đối chiếu với quy định trên, công ty bạn sẽ phải đăng ký kinh doanh vận tải trước ngày 01/07/2018.

Thứ hai, quy định về phù hiệu:

Căn cứ khoản 2 Điều 55 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT như sau:

“Điều 55. Quy định về cấp phù hiệu, biển hiệu

2. Đơn vị kinh doanh vận tải hành khách bằng xe taxi, theo hợp đồng, kinh doanh vận tải hàng hóa bằng công-ten-nơ, xe đầu kéo kéo rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc và xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô được Sở Giao thông vận tải cấp phù hiệu cho xe ô tô tham gia kinh doanh trong danh sách xe do đơn vị đề nghị theo quy định tại khoản 5 Điều này.”

Xe ô tô tải 2,5 tấn

Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ

Bên cạnh đó, khoản 4 Điều 11 Nghị định 86/2014/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 11. Quy định đối với lái xe, người điều hành vận tải và xe ô tô hoạt động kinh doanh vận tải

4. Đối với những loại xe chưa được gắn phù hiệu trước khi Nghị định này có hiệu lực thì việc gắn phù hiệu được thực hiện theo lộ trình sau đây:

đ) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2018 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn“.

Như vậy,theo quy định trên, xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô phải được cấp phù hiệu, đối với 03 xe ô tô tải 2,5 tấn của công ty bạn thì việc gắn phù hiệu phải được thực hiện trước ngày 01/07/2018.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi đối với thắc mắc của bạn.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo các bài viết:

Thời hạn có giá trị của phù hiệu xe tải là bao lâu?

Xe ô tô có trọng tải 3 tấn có cần gắn phù hiệu xe không?

Trong quá trình giải quyết nếu có gì vướng mắc; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi