Đi xe ô tô đã hết hạn đăng kiểm dưới 01 tháng bị xử phạt thế nào?

Đi xe ô tô đã hết hạn đăng kiểm dưới 01 tháng bị xử phạt thế nào?

Cho tôi hỏi, đăng kiểm xe ô tô của tôi hết hạn ngày 31/5/2019. Đến ngày 2/6 tôi mới đi xe đến Trung tâm đăng kiểm để đăng kiểm lại. Trên đường đi tôi bị CSGT dừng xe và lập biên bản. Vậy lỗi hết hạn đăng kiểm dưới 01 tháng của tôi bị xử phạt như thế nào? Tôi xin cảm ơn!



Tư vấn giao thông đường bộ:Hết hạn đăng kiểm dưới 01 tháng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điểm b Khoản 8 Điều 30 và điểm e, Khoản 1, Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Đưa xe cơ giới, xe máy chuyên dùng có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định) nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) ra tham gia giao thông;

14. Ngoài việc bị phạt tiền, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại … Điểm b, Điểm c, Điểm d Khoản 8; …Điều này trong trường hợp chủ phương tiện là người trực tiếp điều khiển phương tiện còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển xe cơ giới) từ 01 tháng đến 03 tháng”

Theo đó, chủ phương tiện là cá nhân đưa xe đã hết hạn đăng kiểm dưới 01 tháng tham gia giao thông sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng, tước bằng lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Hết hạn đăng kiểm dưới 01 tháng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Bên cạnh đó, Điểm e Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 78. Tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các Điều, Khoản, Điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo quy định tại Khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính:

e) Khoản 4; Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5 Điều 16;”

Do đó, ô tô của bạn khi hết hạn đăng kiểm dưới 01 tháng thì ngoài việc bị phạt tiền còn bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

Kết luận

Trong trường hợp ô tô hết hạn đăng kiểm dưới 01 tháng, bạn là chủ phương tiện và đồng thời là người điều khiển phương tiện sẽ bị phạt 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng và bị tước bằng lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng, tạm giữ phương tiện đến 07 ngày.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Ngoài ra thì bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Lỗi đi sai làn đường của xe ô tô mới nhất

Mức phạt người điều khiển xe ô tô hết hạn đăng kiểm xe dưới 1 tháng

 Nếu còn vướng mắc, bạn xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi