Điều khiển xe đi vào đường cấm 10 tấn thì mức phạt là bao nhiêu?

Điều khiển xe đi vào đường cấm 10 tấn thì mức phạt là bao nhiêu?

Cho em hỏi em điều khiển xe có tổng trọng lượng là 19.6 tấn đi vào đường cấm 10 tấn. Vậy em bị xử phạt với mức phạt bao nhiêu. Em xin cảm ơn.



đường cấm 10 tấnTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn, với câu hỏi của bạn về: Điều khiển xe đi vào đường cấm 10 tấn thì mức phạt là bao nhiêu, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Về cách tính quá tải trọng của đường

Theo thông tin bạn cung cấp thì xe bạn có tổng trọng tải là 19,6 tấn và sau đó bạn đã đi trên đường có biển cấp xe 10 tấn nên bạn đã bị quá tải trọng 9,6 tấn.

Phần trăm quá trọng tải của bạn được tính = 9,6 : 10 x 100 = 96%.

Về mức xử phạt người điều khiển khi vượt quá tải trọng của đường

Căn cứ theo quy định tại điểm d khoản 3 và điểm a khoản 7  Điều 33 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 33. Xử phạt người điều khiển xe bánh xích; xe quá tải trọng, quá khổ giới hạn của cầu, đường (kể cả xe ô tô chở hành khách)

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe mà tổng trọng lượng (khối lượng toàn bộ) của xe hoặc tải trọng trục xe (bao gồm cả hàng hóa xếp trên xe, người được chở trên xe) vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường trên 50% đến 100%, trừ trường hợp có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng;”

“Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 3; Khoản 4 Điều này còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, bạn điều khiển xe vượt quá tải trọng của đường 95% thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng. Ngoài ra, bạn còn bị tước bằng lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Về mức phạt chủ phương tiện

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

Phạt tiền từ 14.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 28.000.000 đồng đến 32.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều 33 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều 33 Nghị định này.”

đường cấm 10 tấn

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Như vậy, nếu chủ phương tiện của xe mà bạn điều khiển là cá nhân sẽ bị phạt tiền từ 14.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng. Nếu chủ phương tiện là tổ chức thì sẽ bị phạt tiền từ 28.000.000 đồng đến 32.000.000 đồng.

Tóm lại, với lỗi điều khiển xe có trọng tải vượt quá tải trọng của đường thì:

– Bạn sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng; bị tước bằng lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

– Chủ phương tiện nếu là cá nhân sẽ bị phạt từ 14.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng; và từ 28.000.000 đồng đến 32.000.000 đồng nếu chủ phương tiện là tổ chức.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi về vấn đề: Điều khiển xe đi vào đường cấm 10 tấn thì mức phạt là bao nhiêu. Ngoài ra thì bạn có thể tham khảo thêm tại bài viết:

Xử phạt chủ phương tiện điều khiển xe chở hàng vượt tải trọng cầu đường 39%

Quá tải trọng cầu đường 15% thì bị xử phạt như thế nào?

Mọi thắc mắc xin liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi