Điều khiển xe khách hết hạn đăng kiểm 01 ngày thì có bị xử phạt không?

Điều khiển xe khách hết hạn đăng kiểm 01 ngày thì có bị xử phạt không?

Cho em hỏi, em điều khiển xe khách hết hạn đăng kiểm 01 ngày thì bị xử phạt như thế nào? Xe này là xe của công ty



Điều khiển xe khách hết hạn đăng kiểm 01 ngày

Tư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với vấn đề: Điều khiển xe khách khi hết hạn đăng kiểm 01 ngày có bị xử phạt không; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, mức xử phạt đối với người điều khiển phương tiện;

Căn cứ theo quy định tại điểm c khoản 4 và điểm a khoản 6 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);

6. Ngoài việc bị phạt tiền, người Điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 3; Khoản 4; Điểm e Khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, bạn điều khiển xe khách hết hạn đăng kiểm 01 ngày sẽ bị xử phạt từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng; bị tước giấy phép lái xe từ 01 đến 03 tháng.

Thứ hai, mức phạt đối với chủ phương tiện giao xe cho người khác điều khiển;

Căn cứ tại Điểm b Khoản 8 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

8. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Đưa xe cơ giới, xe máy chuyên dùng có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định) nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) ra tham gia giao thông”

Điều khiển xe khách hết hạn đăng kiểm 01 ngày

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Như vậy, công ty của bạn giao xe cho bạn điều khiển khi hết hạn đăng kiểm 01 ngày sẽ bị phạt từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng .

Trên đây là phần tư vấn  của chúng tôi về điều khiển xe khách hết hạn đăng kiểm 01 ngày thì có bị xử phạt không? Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết sau:

Đưa xe hết hạn đăng kiểm đi đăng kiểm có bị xử phạt không?

Xe quá hạn đăng kiểm 2 ngày thì bị xử phạt như thế nào

Nếu còn vướng mắc liên quan; bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp

Chia sẻ bài viết:

Recent Posts

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button