Điều khiển xe máy không mang giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự

Điều khiển xe máy không mang giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự

Tôi chạy xe máy trên đường thì bị cảnh sát giao thông yêu cầu dừng lại kiểm tra hành chính, trong quá trình đó tôi không có giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới, vậy tôi sẽ bị xử lý như thế nào ?



Bảo hiểm trách nhiệmTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Vấn đề Điều khiển xe máy không mang giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ vào Khoản 2 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;

b) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe;

c) Người điều khiển xe mô tô và các loại xe tương tự xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 5, Điểm c Khoản 7 Điều này.”

Theo đó, bạn điều khiển xe máy mà không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực sẽ bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng.

Lưu ý:  

Không có hình phạt bổ sung trong trường hợp này bao gồm cả tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe hay tạm giữ phương tiện.

Bảo hiểm trách nhiệm

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Tóm lại, trong trường hợp của bạn sẽ sẽ bị xử phạt như sau:

+ Phạt tiền: từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng;

+ Không có hình phạt bổ sung.

Trên đây là bài viết về điều khiển xe máy không mang giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm tại các bài viết sau:

Mất giấy tờ sở hữu xe có làm thủ tục sang tên được không?

Bị mất giấy phép vận tải thì phải xin cấp lại giấy phép như thế nào?

Mọi thắc mắc liên quan đến xử phạt vi phạm hành chính khi tham gia giao thông; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button