Điều khiển xe máy vượt quá tốc độ và không mang theo bảo hiểm xe

Điều khiển xe máy vượt quá tốc độ và không mang theo bảo hiểm xe

Em đi bị lỗi điều khiển xe máy vượt quá tốc độ 56/50 và không có bảo hiểm xe thì bị phạt hai lỗi hay bị phạt như thế nào? Xin cảm ơn tổng đài!



Điều khiển xe máy vượt quá tốc độTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với câu hỏi của bạn Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, về nguyên tắc xử lý khi vi phạm trong lĩnh vực giao thông đường bộ

Căn cứ vào điểm d khoản 1 Điều 3 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định như sau:

“Điều 3: Nguyên tắc xử lý vi phạm hành chính

d) Một người thực hiện nhiều hành vi vi phạm hành chính hoặc vi phạm hành chính nhiều lần thì bị xử phạt về từng hành vi vi phạm”.

Như vậy, theo quy định thì một người thực hiện nhiều hành vi vi phạm hành chính thì sẽ bị xử phạt về các hành vi đó. Trong trường hợp này người điều khiển phương tiện giao thông đã vi phạm hai lỗi cụ thể là vượt quá tốc độ cho phép và không có bảo hiểm xe máy nên sẽ bị xử phạt cả hai lỗi. 

Thứ hai, về mức phạt áp dụng đối với từng lỗi vi phạm: 

– Đối với lỗi vượt quá tốc độ

Căn cứ Điểm c Khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h;”

Như vậy, đối với lỗi điều khiển xe máy vượt quá tốc độ 6km/h (56/50) sẽ bị phạt tiền là 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Điều khiển xe máy vượt quá tốc độ

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

– Đối với lỗi không có bảo hiểm xe

Theo điểm a khoản 2 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 21 Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây

a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực”.

Như vậy, đối với trường hợp không mang theo giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới thì mức phạt tiền sẽ là 80.000 đồng đến 120.000 đồng.

Trên đây là tư vấn về mức phạt khi điều khiển xe máy vượt quá tốc độ và không mang theo bảo hiểm xe. Ngoài ra thì bạn có thể tham khảo thêm các bài viết:

Xử phạt việc điều khiển xe ô tô vượt quá tốc độ như thế nào?

Đang chờ cấp bằng lái xe mà gây tai nạn thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự thế nào?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi