Điều khiển xe ô tô lắp đặt còi vượt quá âm lượng bị xử phạt như thế nào?

Điều khiển xe ô tô lắp đặt còi vượt quá âm lượng bị xử phạt như thế nào?

Xin chào tổng đài tư vấn. Cho tôi hỏi tôi điều khiển xe ô tô mà lắp đặt còi vượt quá âm lượng thì sẽ bị cảnh sát giao thông xử phạt với mức cụ thể là bao nhiêu? Và ngoài phạt tiền còn bị phạt bổ sung thêm gì không? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Tư vấn giao thông đường bộÂm lượng:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn Đối với câu hỏi của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo quy định tại khoản điểm d khoản 4 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Điều khiển xe lắp đặt, sử dụng còi vượt quá âm lượng theo quy định;”

Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại khoản 6 và khoản 7 Điều 16 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“6. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a Khoản 3, Điểm d Khoản 4 Điều này bị tịch thu đèn lắp thêm, còi vượt quá âm lượng;

7. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm d Khoản 4 Điều này bị buộc phải lắp còi có âm lượng đúng quy chuẩn kỹ thuật.”

Như vậy theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; bạn điều khiển xe ô tô mà lắp đặt còi vượt quá âm lượng và bị cảnh sát giao thông lập biên bản xử phạt. Với lỗi này bạn sẽ bị áp dụng hình thức xử phạt như sau:

– Bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng;

– Bị tịch thu còi vượt quá âm lượng;

– Buộc phải lắp còi có âm lượng đúng quy chuẩn kỹ thuật.

Âm lượng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Kết luận:

Điều khiển xe ô tô lắp đặt còi vượt quá âm lượng sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật hiện hành.

Trên đây là bài viết về vấn đề điều khiển xe ô tô lắp đặt còi vượt quá âm lượng bị xử phạt như thế nào? Ngoài ra bạn có thể tham khảo bài viết :

Thế nào là xe đạp điện và xe máy điện?

Xe máy điện vượt đèn đỏ bị xử phạt bao nhiêu tiền?

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tổng đài tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi