Điều khiển xe trên đường cao tốc và không đội mũ bảo hiểm

Điều khiển xe trên đường cao tốc và không đội mũ bảo hiểm

Tôi điều khiển xe trên đường cao tốc và chở 1 người sau xe không đội mũ bảo hiểm thì tôi bị xử phạt thế nào? Tôi có bị tước Giấy phép lái xe không?



Tư vấn luật giao thông:Điều khiển xe trên đường cao tốc

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Với trường hợp của bạn về lỗi điều khiển xe trên đường cao tốc và không đội mũ bảo hiểm; Tổng đài tư vấn xin trả lời cho bạn như sau:

Thứ nhất, xử phạt lỗi đi xe máy trên đường cao tốc

Căn cứ tại Điểm b Khoản 5 và Điểm b Khoản 12 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

5. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây

b) Điều khiển xe đi vào đường cao tốc, trừ xe phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc;”

12. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c, Điểm i, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm đ Khoản 5; Khoản 6; Điểm a Khoản 7; Điểm a Khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Như vậy, khi bạn điều khiển xe máy đi vào đường cao tốc thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng và bị tước giấy phép lái xe từ 1 tháng đến 3 tháng.

Thứ hai, về mức phạt với việc chở 1 người sau xe không đội mũ bảo hiểm

Căn cứ Khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

Điều khiển xe trên đường cao tốc

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

Như vậy, nếu bạn điều khiển xe máy không đội mũ bảo hiểm, bạn sẽ bị xử phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề điều khiển xe trên đường cao tốc và không đội mũ bảo hiểm . Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Không chấp hành yêu cầu kiểm tra nồng độ cồn của CSGT

Xử phạt ô tô dừng xe tại nơi có biển cấm dừng và không có giấy phép lái xe

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ; bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

 

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi