Điều khiển xe vượt quá tải trọng cho phép của cầu đường

Điều khiển xe vượt quá tải trọng cho phép của cầu đường

Tôi điều khiển xe của tôi có tổng trọng lượng cả xe cả hàng là 25 tấn đi qua cầu chỉ cho phép xe 10 tấn đi qua thì tôi bị xử phạt lỗi vượt quá tải trọng thế nào?



Tư vấn giao thông đường bộ:Vượt quá tải trọng

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp, xe bạn có tổng trọng lượng cả xe cả hàng là 25 tấn nhưng đi qua cầu chỉ cho phép xe 10 tấn đi qua. Vậy nên trường hợp của bạn sẽ quá tải trọng cho phép của cầu là 15 tấn. Phần trăm quá trọng tải của bạn được tính = 15 : 10 x 100 = 150%.

Về mức xử phạt lỗi vượt quá tải trọng cầu đường,

Căn cứ điểm b Khoản 12 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

“Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

12. Phạt tiền từ 18.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 36.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 5 Điều 33 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại Khoản 5 Điều 33 Nghị định này.

14. Ngoài việc bị phạt tiền, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

d) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 11; Điểm b Khoản 12 Điều này trong trường hợp chủ phương tiện là người trực tiếp điều khiển phương tiện còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển xe cơ giới), … từ 02 tháng đến 04 tháng;”

Theo đó, trường hợp chủ phương tiện là cá nhân trực tiếp điều khiển hành vi vi phạm tại khoản 5 Điều 33 Nghị định này thì sẽ bị phạt tiền từ 18.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng, bị tước bằng lái xe từ 2 tháng đến 4 tháng.

Vượt quá tải trọng

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Căn cứ Khoản 5, điểm b Khoản 7 Điều 33 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định người điều khiển xe ô tô vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường trên 100% đến 150% trừ trường hợp có giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng thì sẽ bị phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng và còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô) từ 02 đến 04 tháng;

Đồng thời, căn cứ Điểm e Khoản 3 Điều 76  Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

“Điều 76. Thủ tục xử phạt đối với chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

3. Đối với những hành vi vi phạm mà cùng được quy định tại các điều khác nhau của Chương II Nghị định này, trong trường hợp đối tượng vi phạm trùng nhau thì xử phạt như sau:

e) Các hành vi vi phạm quy định về chở hàng siêu trường, siêu trọng, chở quá khổ, quá tải, quá số người quy định (tại Điều 23, Điều 24, Điều 25, Điều 33) và các hành vi vi phạm tương ứng (tại Điều 30), trong trường hợp chủ phương tiện là người trực tiếp điều khiển phương tiện thì bị xử phạt theo quy định đối với chủ phương tiện tại Điều 30 của Nghị định này.”

Theo đó, chủ phương tiện đồng thời là người điều khiển xe có hành vi vi phạm quy định về quá tải thì bị xử phạt theo quy định đối với chủ phương tiện ở Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Như vậy, bạn vừa là người điều khiển vừa là chủ phương tiện nên sẽ bị phạt tiền từ 18.000.000 đến 20.000.000 đồng, bị tước quyền bằng lái xe từ 02 đến 04 tháng.

Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết :

Mức phạt ô tô khách chở hành lý, hàng hóa quá trọng tải

Quy định mức phạt đối với xe vượt quá trọng tải

Mọi thắc mắc liên quan xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi