Đổi giấy phép lái xe cho người có giấy phép lái xe hạng E sau 55 tuổi

Đổi giấy phép lái xe cho người có giấy phép lái xe hạng E sau 55 tuổi

Tôi nghe nói nam giới mà có bằng lái xe hạng E lái xe 30 chỗ trở lên thì sau 55 tuổi cũng không được tiếp tục lái xe nữa đúng không? Nếu thế thì lại phải đi thi lại bằng lái xe khác hay như thế nào? Mong sớm được phản hồi! Xin cảm ơn!



Sau 55 tuổiTư vấn giao thông đường bộ:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Về vấn đề đổi giấy phép lái xe hạng E sau 55 tuổi; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, vấn đề sử dụng giấy phép lái xe hạng E khi nam sau 55 tuổi

Căn cứ Khoản 3 Điều 37 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 37. Đổi giấy phép lái xe

3. Người có giấy phép lái xe hạng E đủ 55 tuổi đối với nam và 50 tuổi đối với nữ, có nhu cầu tiếp tục lái xe, nếu đủ sức khỏe theo quy định, được xét đổi giấy phép lái xe từ hạng D trở xuống.”

Như vậy, đối với nam có giấy phép lái xe hạng E đủ 55 tuổi trở lên mà vẫn còn nhu cầu tiếp tục lái xe sẽ được xét đổi giấy phép lái xe từ hạng D trở xuống nếu có đủ sức khỏe theo quy định.

Thứ hai, về thủ tục đổi giấy phép lái xe

Căn cứ theo quy định tại Điều 38 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT như sau:

“Điều 38. Thủ tục đổi giấy phép lái xe do ngành Giao thông vận tải cấp

Người lái xe lập 01 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp hoặc bằng hình thức kê khai trực tuyến đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

1. Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này.

2. Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ các đối tượng sau:

a) Người có giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3;

b) Người có nhu cầu tách giấy phép lái xe có thời hạn và không thời hạn.

3. Bản sao giấy phép lái xe, giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài).

Khi đến thực hiện thủ tục đổi giấy phép lái xe, người lái xe phải chụp ảnh trực tiếp tại cơ quan cấp giấy phép lái xe và phải xuất trình bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu;”

Theo quy định trên, thủ tục đổi Giấy phép lái xe trước hết bạn phải chuẩn bị hồ sơ gồm: 

– Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư 12/2017/TT-BGTVT;

– Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định;

 Bản sao giấy phép lái xe;

Sau 55 tuổi

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

– Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân.

Hồ sơ trên gửi trực tiếp hoặc bằng hình thức kê khai trực tuyến đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải.

Trên đây là câu trả lời cho câu hỏi của bạn. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Hồ sơ cấp lại giấy phép lái xe hạng B2

Đổi giấy phép lái xe hạng A1 qua bưu điện

Mọi thắc mắc liên quan đến giao thông đường bộ, xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến Luật giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi