Đổi tên và trụ sở công ty có cần cấp lại giấy phép kinh doanh vận tải không?

Đổi tên và trụ sở công ty có cần cấp lại giấy phép kinh doanh vận tải không?

Đổi tên và trụ sở công ty có cần cấp lại giấy phép kinh doanh vận tải không? Công ty tôi đã được cấp giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô năm 2017, nhưng vừa rồi công ty tôi có đổi lại tên và đổi luôn cả trụ sở. Vậy tổng đài cho tôi hỏi công ty tôi có phải đổi lại giấy phép kinh doanh không hay vẫn sử dụng cái cũ bình thường! Cảm ơn tổng đài!



Tư vấn luật giao thông:Có cần cấp lại giấy phép kinh doanh vận tải

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Đối với câu hỏi: Đổi tên và trụ sở công ty có cần cấp lại giấy phép kinh doanh vận tải không ?; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về vấn đề đổi tên và trụ sở công ty có cần cấp lại giấy phép kinh doanh vận tải hay không

“Điều 20. Cấp Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô

3. Nội dung Giấy phép kinh doanh bao gồm:

a) Tên và địa chỉ đơn vị kinh doanh;

b) Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh bao gồm: Số, ngày, tháng, năm, cơ quan cấp;

c) Người đại diện hợp pháp;

d) Các hình thức kinh doanh;

đ) Thời hạn có hiệu lực của Giấy phép kinh doanh;

e) Cơ quan cấp Giấy phép kinh doanh.

4. Giấy phép kinh doanh có giá trị 07 năm và được cấp lại trong trường hợp Giấy phép kinh doanh bị mất, bị hỏng, có sự thay đổi liên quan đến nội dung của Giấy phép kinh doanh hoặc Giấy phép kinh doanh hết hạn. Trường hợp cấp lại do có sự thay đổi liên quan đến nội dung của Giấy phép kinh doanh, thời hạn của Giấy phép kinh doanh mới không vượt quá thời hạn của Giấy phép đã được cấp trước đó.”

Như vậy, khi có sự thay đổi liên quan đến tên và trụ sở công ty vận tải thì cần phải được cấp lại Giấy phép kinh doanh.

Thứ hai, về thủ tục cấp lại Giấy phép kinh doanh vận tải

“Điều 21. Hồ sơ đề nghị cấp, cấp lại Giấy phép kinh doanh

2. Hồ sơ đề nghị cấp lại Giấy phép kinh doanh do thay đổi nội dung của Giấy phép kinh doanh bao gồm:

a) Đơn đề nghị cấp lại Giấy phép kinh doanh trong đó nêu rõ lý do xin cấp lại theo mẫu do Bộ Giao thông vận tải quy định;

b) Giấy phép kinh doanh được cấp trước đó;

c) Tài liệu chứng minh sự thay đổi của những nội dung ghi trong Giấy phép kinh doanh quy định tại Khoản 3 Điều 20 Nghị định này (việc thay đổi liên quan đến nội dung nào thì bổ sung tài liệu về nội dung đó).”

Theo quy định này, để làm thủ tục cấp lại bạn chuẩn bị 01 bộ sơ gồm những giấy tờ sau đến Sở giao thông vận tải:

  • Đơn đề nghị cấp lại Giấy phép kinh doanh trong đó nêu rõ lý do xin cấp lại theo mẫu do Bộ Giao thông vận tải quy định;
  • Giấy phép kinh doanh được cấp trước đó;
  • Tài liệu chứng minh sự thay đổi của những nội dung ghi trong Giấy phép kinh doanh (việc thay đổi liên quan đến nội dung nào thì bổ sung tài liệu về nội dung đó)

Có cần cấp lại giấy phép kinh doanh vận tải

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Trên đây là toàn bộ bài tư vấn của chúng tôi đối với câu hỏi: Đổi tên và trụ sở công ty có cần cấp lại giấy phép kinh doanh vận tải không. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Cấp giấy phép đối với đơn vị kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp

Đối tượng bị thu hồi Giấy phép kinh doanh vận tải không thời hạn

Nếu còn vấn đề gì vướng mắc về vấn đề này, bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn, giải đáp.

 

Chia sẻ bài viết:

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý:Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi
Call Now Button