Đón khách tại nơi đường cong tầm nhìn bị che khuất bị xử phạt như thế nào?

Đón khách tại nơi đường cong tầm nhìn bị che khuất bị xử phạt như thế nào?

Xin chào tổng đài tư vấn. Cho tôi hỏi tôi là người điều khiển xe ô tô chở hành khách mà bị cảnh sát giao thông lập biên bản xử phạt với lỗi đón khách tại nơi đường cong tầm nhìn bị che khuất thì bị xử phạt thế nào? Mong tổng đài tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.



Tư vấn giao thông đường bộ:Đường cong

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Với vấn đề của bạn, Tổng đài tư vấn xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, quy định về vận tải hành khách bằng xe ô tô:

Căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 68 Luật giao thông đường bộ năm 2008 như sau:

“Điều 68. Vận tải hành khách bằng xe ô tô

1. Người vận tải, người lái xe khách phải chấp hành các quy định sau đây:

a) Đón, trả hành khách đúng nơi quy định;”

Như vậy theo quy định trên thì khi vận tải hành khách bằng xe ô tô thì người lái xe phải chấp hành đón trả hành khách đúng nơi quy định. Do đó, nếu bạn vi phạm sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

Thứ hai, mức phạt đón khách tại nơi đường cong tầm nhìn bị che khuất:

Căn cứ theo quy định tại khoản 5 và khoản 8 điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

”Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

5. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Đón, trả hành khách tại nơi cấm dừng, cấm đỗ, nơi đường cong tầm nhìn bị che khuất, trừ hành vi vi phạm quy định tại Khoản 7 Điều này;

8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); Điểm c, Điểm d, Điểm e Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l, Điểm m Khoản 5; Khoản 6; Khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng“.

Như vậy theo quy định trên dẫn chiếu đến trường hợp của bạn; bạn là người điều khiển xe ô tô chở hành khách mà bị cảnh sát giao thông lập biên bản xử phạt với lỗi đón khách tại nơi đường cong tầm nhìn bị che khuất.

Đường cong

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ: 19006172

Do đó, với hành vi này bạn sẽ bị áp dụng mức xử phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Ngoài ra, bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Kết luận:

Mức phạt ô tô đón khách tại nơi đường cong tầm nhìn bị che khuất được áp dụng theo quy định của pháp luật hiện hành.

Trên đây là bài viết về vấn đề đón khách tại nơi đường cong tầm nhìn bị che khuất bị xử phạt như thế nào? Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm bài viết :

Ô tô khách thu tiền vé cao hơn quy định bị phạt thế nào?

Xử phạt chủ phương tiện trực tiếp điều khiển xe có phù hiệu đã hết hạn

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của chúng tôi đối với câu hỏi của bạn. Mọi thắc mắc bạn vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172 để được tư vấn.

Bài liên quan

CÓ THỂ BẠN CHƯA XEM

Tổng đài tư vấn 19006172 trực thuộc công ty luật TNHH Tuệ Minh

Lưu ý: Để buổi làm việc được hiệu quả, quý khách vui lòng gọi điện trước để chúng tôi tư vấn về hồ sơ, tài liệu cần chuẩn bị và thu xếp lịch hẹn.

+ Gửi câu hỏi