19006172

Dùng tai nghe khi đang điều khiển ô tô có bị xử phạt hay không?

Dùng tai nghe khi đang điều khiển ô tô có bị xử phạt hay không?

Xin hỏi chào tổng đài tư vấn! Các bạn cho mình hỏi là điều khiển xe máy mà dùng tai nghe thì bị phạt bao nhiêu tiền? Và khi điều khiển xe ô tô mà mình dùng tai nghe thì có bị xử phạt không? Xin cảm ơn!



Dùng tai ngheTư vấn giao thông đường bộ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất, về mức phạt do dùng tai nghe khi điều khiển xe máy

Theo quy định tại Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP   như sau:

“Điều 6: Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

h) Người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.

10. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm b, điểm e, điểm i khoản 3; điểm đ, điểm e, điểm g, điểm h khoản 4; khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;”

Theo đó:

Người đang điều khiển xe mô tô; sẽ bị xử phạt từ 600.000 đồng – 1.000.000 đồng, đồng thời bị tước Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng nếu sử dụng thiết bị âm thanh (trừ máy trợ thính). 

Dùng tai nghe

 

Tổng đài tư vấn trực tuyến về Giao thông đường bộ 24/7: 1900 6172

Như vậy, bạn dùng tai nghe khi đang điều khiển xe máy thì bị áp dụng mức phạt sau:

– Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng;

– Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Thứ hai, về vấn đề dùng tai nghe khi điều khiển xe ô tô

Nghị định 100/2019/NĐ-CP không có quy định về mức phạt đối với người điều khiển xe ô tô sử dụng tai nghe hay thiết bị âm thanh. Vì vậy bạn điều khiển ô tô mà sử dụng tai nghe thì không bị xử phạt vi phạm hành chính.

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết: 

Xử phạt lỗi điều khiển xe máy đeo tai nghe, vượt đèn đỏ, không có bảo hiểm xe

Sử dụng tai nghe để nghe nhạc khi lái xe có bị xử phạt không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng liên hệ  Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn.

 

Tổng đài tư vấn luật
Tổng đài tư vấn luật 19006712

mặt nạ đất sét